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DIBAJI

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya namna ya kuboresha mazingira ya ajira na 
kazi kwa watu wenye ulemavu ndani ya utumishi wa umma, wanapokuwa 
kazini au wanapoomba kazi.  Mwongozo unaeleza juu wajibu wa taasisi za 
serikali katika kuwahudumia watu wenye ulemavu na kuwasaidia kudai haki 
zao pindi wanapobaini kwamba wamebaguliwa.  

Mwongozo unazihimiza Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuwa mfano wa kuigwa katika kuwatendea haki watu wenye 
ulemavu.  Ni vyema kukumbuka kwamba mapungufu ya kiutendaji waliyonayo
watu wenye ulemavu hayawezi kuwafanya wasiwe na uwezo wa kushiriki 
katika shughuli za kijamii.  Mara nyingi sababu za kimazingira, kama vile 
namna ofisi ilivyojengwa au taratibu za kiutendaji, ndizo zinazoathiri ushiriki 
wa watu wenye ulemavu katika shughuli za kijamii.

Mlemavu ni mtu mwenye udhaifu wa kimwili na kiakili ambao unaathiri uwezo
wa kufanya kazi zake za kila siku.  Athari au udhaifu huo hauna budi kuwa
mkubwa, mbaya na wenye athari kubwa au wa muda mrefu, yaani muda 
usiopungua mwezi mmoja au wa maisha yake yote.

Shirika la Afya Duniani linakadiria kuwa katika kila jumuia, asillimia kumi 
(10%) ya watu wake wana aina fulani ya ulemavu wa kimwili na kiakili.  
Nchini Tanzania inakadiriwa kuwa watu milioni tatu (3,000,000) kati ya watu 
zaidi ya milioni thelathini (30,000,000) wana ulemavu wa aina mbalimbali.  
Pamoja na juhudi nyingi zinazofanywa na serikali kuongeza idadi ya watu
wenye ulemavu katika Utumishi wa umma, idadi yao bado ni ndogo kwa vile 
kuna idadi ndogo ya watu wenye ulemavu wenye elimu ya kutosha. Hali hii 
inatokana na uwiano mdogo wa watoto wenye ulemavu ambao wanapata elimu 
katika ngazi zote.  

Serikali inachukua hatua mbalimbali ili kuboresha mazingira ya kazi kwa watu
wenye ulemavu katika utumishi wa umma. Hatua hizi ni pamoja na kutunga 
Sheria, Sera, Miongozo na kuandaa mazingira mazuri ya wadau mbalimbali 
kushiriki katika kutatua matatizo wanayokumbana nayo watu wenye ulemavu.

Sera ya Taifa ya Maendeleo na Huduma Kwa Watu Wenye Ulemavu (National 
Disability Policy) iliyoidhinishwa na Baraza la Mawaziri mwezi Julai, 2004
inasisitiza kuhusu utoaji wa fursa sawa kwa watu wenye ulemavu.  Kauli mbiu
katika sera hii ni Maendeleo na watu wenye ulemavu, huduma bora kutolewa 
kwa kuzingatia usawa, na usawa kwa wenye ulemavu.  Sera hii inahimiza pia 
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kuhusu ushiriki wa watu wenye ulemavu katika maendeleo ya nchi hususan 
katika mipango ya kupunguza umaskini katika ngazi zote. 

Sera na Sheria mbambali zinazohusu watu wenye ulemavu zitasaidia kuboresha 
fursa za ajira, kupiga vita ubaguzi, na kuwawezesha watu wenye ulemavu 
kuishi maisha yenye hadhi. Aidha, Sera na Sheria hizi zitawawezesha watu
wenye ulemavu kushiriki katika shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Licha ya juhudi hizi za kutunga Sheria na kutoa Sera, utekelezaji wake 
unategemea uwepo wa mfumo ambao unampa kila mdau wajibu wa 
kushughulikia masuala ya watu wenye ulemavu katika sekta yake.  Nina imani 
kwamba matokeo ya utekelezaji wa Mwongozo huu yatazingatia mawazo ya 
kila mdau ili kufanikisha adhima iliyokusudiwa na kuleta ufanisi katika 
utumishi wa umma.  Kwa hiyo, umuhimu wa Mwongozo huu umekuja wakati 
muafaka.

George Yambesi
Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais,

Menejimenti ya Utumishi wa Umma
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SURA YA KWANZA

FASILI/UFAFANUZI NA TARATIBU ZA KISHERIA

Utangulizi

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma inatambua umuhimu wa 
suala la kuboresha mazingira ya kazi na ajira kwa watumishi wa umma wenye 
ulemavu mahali pa kazi.  Mwongozo huu ni kanuni ambayo Wizara, Idara na 
Mawakala wa Serikali watatumia kama dira yao katika kuwahudumia 
watumishi wa umma wenye ulemavu mahali pa kazi.

Mwaka 2005, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilifanya utafiti
juu ya Menejimenti Anuai ya Jamii (Diversity Management) katika Utumishi 
wa Umma.  Utafiti huu ulionyesha, pamoja na mambo mengine, kwamba 
mojawapo ya masuala ya anuai za jamii katika Utumishi wa Umma nchini 
Tanzania ni watu wenye ulemavu.

Mwongozo wa kushughulikia Watumishi wa Umma wenye Ulemavu Mahali pa 
Kazi unatolewa kama nyenzo ambayo ni rahisi kuitumia wakati wa kuandaa 
mipango, utekelezaji na ufuatiliaji na tathmini ya mipango mbalimbali 
inayohusu watumishi wenye ulemavu katika utumishi wa umma. Mwongozo
huu utafafanua kanuni na maelekezo muhimu, matumizi ya sheria zilizopo,
taratibu za utekelezaji, mipango na bajeti kwa ajili ya huduma kwa watumishi 
wa umma wenye ulemavu.

1.1 Madhumuni ya Mwongozo

Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye Ulemavu
utakuwa na madhumuni yafuatayo:
 Kuuwezesha Utumishi wa Umma kuwahudumia ipasavyo watu wenye 

ulemavu na kuleta haki na fursa sawa kwa wote mahali pa kazi;
 Kushughulikia masuala ya usawa na kuhamasisha watumishi wa umma

waweze kutambua matatizo waliyonayo watumishi wenye ulemavu 
mahali pa kazi;

 Kupendekeza utekelezaji wa mikakati ambayo itaboresha fursa za ajira 
kwa watu wenye ulemavu;

 Kuimarisha uwezo wa kutekeleza ipasavyo Sheria zinazohusu ajira kwa 
watu wenye ulemavu;
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 Kurahisisha taratibu za ajira kwa watu wenye ulemavu wanapoomba 
kazi.

Madhumuni makuu ya mwongozo huu ni:

(i) Kuleta haki na usawa wa fursa mahali pa kazi;
(ii) Kukiwezesha kitengo cha Anuai za Jamii katika Ofisi ya Rais, 

menejimenti ya Utumishi wa Umma kuandaa mpango wa 
utekelezaji wa masuala ya watu wenye ulemavu katika Utumishi 
wa Umma.

1.2 Nani atatumia Mwongozo huu?

Mwongozo huu utatumiwa na waajiri na watumishi wote katika utumishi 
wa   umma.  Wadau wakuu ni:-

(i) Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma.
(ii) Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana;
(iii) Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto;
(iv) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi;
(v) Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii;
(vi) Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;
(vii) Ofisi ya Mwakilishi wa Shirika la Kazi Duniani (ILO);
(viii) Watumishi wenye ulemavu wanaofanya kazi katika utumishi wa 

umma;
(ix) Vyama na taasisi zote zinazojishughulisha na masuala ya watu 

wenye ulemavu.

Mwongozo huu utasomwa pamoja na Sheria, Sera na Kanuni mbalimbali za 
Utumishi wa Umma kama ifuatavyo:

(i) Sheria ya Ajira kwa Watu Wenye Ulemavu Na. 2 ya mwaka
1982.

(ii) Tangazo la Serikali Na. 464 kuhusu Kanuni za Ajira kwa Watu
Wenye Ulemavu la Mwaka 1985.

(iii) Sheria ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Na. 5 ya Mwaka 1978;
(iv) Sera ya Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu ya 

Mwaka 2004;
(v) Sera ya Menejimenti na Ajira Katika Utumishi wa Umma ya 

Mwaka 1999. 
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(vi) Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma (Standing Orders), 
1994,

(vii) Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003

SURA YA PILI.

HALI HALISI YA WATU WENYE ULEMAVU NCHINI TANZANIA.

Utangulizi

Kutokana na kukosekana kwa takwimu za idadi ya watu wenye ulemavu katika
takwimu za sensa iliyofanyika mwaka 2002, idadi ya wenye ulemavu nchini 
Tanzania inaweza kukadiriwa kutumia vigezo mbalimbali. Shirika la Afya Duniani
(ILO), kwa mfano, linakadiria kwamba asilimia kumi (10%) ya watu katika kundi 
lolote la jumuia wana ulemavu wa aina fulani.  Kwa hiyo, Tanzania yenye idadi ya 
watu milioni 34.4 (kwa mujibu wa sensa ya watu ya mwaka 2002), inakadiriwa 
kuwa na watu milioni 3.4 wenye ulemavu wa aina mbalimbali kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 1:  Takwimu za watu wenye ulemavu Tanzania.

 Watu wenye ulemavu nchini Tanzania wanakabiliana na changamoto nyingi
katika maisha yao ya kila siku. Vikwazo vya kiuchumi ambavyo 
vilisababishwa, pamoja na mambo mengine, na tatizo la madeni na 
utandawazi, vimeathiri sana maisha ya watu wenye ulemavu. Utoaji wa 
huduma za afya, elimu, mafunzo ya stadi, ajira na misaada ya kiufundi kwa 
watu wenye ulemavu umezidi kupungua.

Kutokana na uwezo mdogo wa kupata mahitaji ya msingi walionao, watu 
wenye ulemavu wamejikuta wakikabiliwa na matatizo mbalimbali katika 

 Ulemavu wa viungo … … … … … 967,932
 Wasioona … … … … … …. … 933,363
 Wasiosikia … … … … … … … 691,380
 Ulemavu wa kiakili … … … … … 276,552
 Ulemavu mchanganyiko … ... … … … 138,276
 Ulemavu wa aina nyingine (Usiojulikana) … … 449,397
 JUMLA       3,456,900
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jamii. Matokeo ya hali hii ni kupungua kwa ushiriki wao katika masuala 
mengi ya kijamii. Ifuatayo ni mifano ya mambo yanayowapata watu wenye 
ulemavu nchini Tanzania:

 Kuna uhusiano mkubwa kati ya ulemavu na umaskini ambao unakuzwa 
zaidi kutokana na kukosa fursa ya kupata elimu;

 Watu wenye ulemavu ni miongoni mwa wananchi walio na umaskini zaidi;
 Watu wenye ulemavu wako katika hatari zaidi ya kuambukizwa virusi vya 

UKIMWI. Kwa mfano, asiyesikia hataweza kusikia matangazo 
yanayotolewa redioni au kwenye televisheni juu ya kujikinga na 
maambukizo ya Virusi vya Ukimwi na UKIMWI na athari zake.  Vilevile 
mtu asiyeona hataweza kusoma machapisho mbalimbali yanayohusu 
kujikinga na maambukizo ya Virusi vya Ukimwi na kuenea kwa UKIMWI 
na athari zake.  Pia hataweza kupambanua matumizi salama na uimara wa 
kondom.

2.1 Watu Wenye Ulemavu Katika Utumishi wa Umma.

Idadi ya watumishi wa umma wenye ulemavu bado ni ndogo ukilinganisha na 
wingi wao katika jamii. Utafiti wa Masuala ya Anuai za Jamii katika Utumishi 
wa Umma nchini Tanzania uliofanywa na taasisi ya Enst and Young mwaka 
2005 ulibainisha kuwa idadi ya watumishi wenye ulemavu ni chini ya asilimia 
moja (1%) ya watumishi wote wa umma. Aidha, kwa mujibu wa taarifa za 
watumishi wenye ulemavu zilizokusanywa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma mwezi Julai hadi Desemba 2007, jumla ya watumishi 
689 au asilimia 0.2 ya watumishi wote wa umma 354,000, waliorodheshwa 
kuwa na ulemavu wa aina mbalimbali.

Taarifa hizi zinaonesha kuwa ipo haja ya kulinda, kuboresha na kurahisisha 
ushiriki wa watu wenye ulemavu katika ajira ya umma. Serikali ya Tanzania 
imekuwa ikichukua hatua mbalimbali ili kuongeza nafasi za ajira kwa watu 
wenye ulemavu katika utumishi wa umma. 

Tafiti mbalimbali zilizofanywa zinaonyesha kwamba ipo haja kwa serikali 
kuendelea kuboresha mazingira ya kazi kwa watu wenye ulemavu ili 
kuwawezesha kufanya kazi zao kwa ufanisi na bila matatizo pale wanapopata 
ajira.  Kwa mfano, Utafiti wa “Menejimenti ya Anuai za Jamii katika 
Utumishi wa Umma” iliofanywa na Taaisisi ya Ernst and Young Mwaka 
2005, ulibaini mambo yafuatayo:

 Kuna umuhimu wa kukusanya na kutunza takwimu za watu wenye 
ulemavu katika utumishi wa umma;



9

 Kuna umuhimu wa kutenga nafasi za kazi maalum kwa watu wenye 
ulemavu katika utumishi wa umma;

 Kuna umuhimu wa kutoa na kuimarisha huduma kwa watu wenye ulemavu 
katika Utumishi wa umma;

 Kuna umuhimu wa kuweka mipango ya usafiri wa kwenda na kurudi 
kazini kwa watumishi wenye ulemavu hasa mijini.

SURA YA TATU

KANUNI ZA KUFUATA ILI KUWAPA UWEZO WA KUFANYA 
KAZI KWA UFANISI WATUMISHI WENYE ULEMAVU 

Utangulizi

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zichukue hatua mahsusi za kuwaelimisha watumishi wote juu ya watu 
wenye ulemavu, haki zao, mahitaji yao, uwezo wao na mchango wao 
katika utendaji wa kazi katika utumishi wa umma. Ili kufikia lengo hili 
kanuni zifatazo zitafuatwa:-

3.1 Kukuza Uelewa.

(a) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zisambaze taarifa mpya juu ya programu na huduma zilizopo kwa
watumishi wenye ulemavu,   familia zao, wataalamu wa masuala ya 
ulemavu na umma kwa jumla.  Taarifa kwa watu wenye ulemavu 
zitolewe katika njia itakayowarahisishia kupata taarifa 
iliyokusudiwa.  Kwa mfano, kwa kutumia maandishi yenye nukta 
nundu (blaille) kwa wasioona na kwa kutumia lugha ya alama kwa 
viziwi nk. 

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zinahimizwa kuanzisha kampeni za utoaji habari kupitia vyombo 
mbalimbali (redio, televisheni, magazeti na intaneti) juu ya Sera ya 
Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 
2004, na pia kusisitiza kwamba watu wenye ulemavu ni sawa na 
raia wengine, hivyo wanastahili kupata haki zao za msingi na pia 
wanawajibika kwa taifa. Elimu kama hii itahalalisha mipango 
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inayopangwa ya kuwapa uwezo wa kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za kijamii.

(c) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihimize utoaji wa taarifa sahihi juu ya watu wenye ulemavu katika 
vyombo vya habari. Watumishi wenye ulemavu na Maafisa wa 
Vitengo vya Habari na Mawasiliano washirikishwe ipasavyo katika 
kuamua aina ya ujumbe na taarifa zinayofaa kutolewa katika 
vyombo vya habari.

(d) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi itayarishe programu za 
elimu kwa umma ambazo zitaonyesha Kanuni za ushiriki kamilifu 
wa watu wenye ulemavu katika shughuli za kijamii pamoja na watu 
wenye ulemavu kupata haki sawa.

(e) Wizara, Idara, Mawakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziwaalike watumishi wenye ulemavu na familia zao kushiriki 
katika programu za elimu kwa jamii kuhusu masuala ya watu wenye
ulemavu.

(f) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zianzishe na kukuza programu zenye lengo la kutoa uelewa kwa
watu wenye ulemavu juu ya haki zao na uwezo walionao wa 
kufanya kazi.

(g) Programu za kukuza uelewa wa masuala ya ulemavu zitakuwa 
sehemu muhimu ya elimu kwa watumishi wenye ulemavu na 
familia zao ili kuwawezesha kushiriki kikamilifu katika shughuli 
mbalimbali katika jamii. Watumishi wenye ulemavu wasaidiane
wao kwa wao katika kukuza uelewa kwa kupitia shughuli za vyama 
vyao na wanaharakati wa haki za binadamu.

3.2 Utunzaji wa Siri.

(a) Watu wenye ulemavu wasilazimishwe kutoa hadharani taarifa za 
kidaktari kuhusu ulemavu wao na wanaweza kutoa taarifa hizo kwa 
Maafisa husika tu ili waweze kupewa huduma maalum.

(b) Maafisa husika Utumishi wa Umma watunze taarifa za siri za watu 
wenye ulemavu kwa namna ambayo haziwezi kuonekana na mtu
ambaye hahusiki.  Utaratibu huu utaondoa udhalilishaji na dharau kwa
watu wenye ulemavu katika jamii.
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(c) Vielelezo au hati za matibabu vinavyotolewa ili mtumishi mwenye 
ulemavu aweze kupewa huduma maalum vitolewe kwa maafisa 
wanaohusika tu.Vielelezo au hati hizo zihifadhiwe katika jalada la siri
la mtumishi mwenye ulemavu na sio kwenye jalada lake la wazi.

3.3 Kuondoa ubaguzi dhidi ya Watu wenye ulemavu

Ubaguzi na dharau kwa watumishi wenye ulemavu kunaweza kuondoa
ustawi wa watumishi wenye ulemavu na mazingira mazuri ya kazi. Ni 
wajibu kwa kila mwajiri kuhakikisha kuwa watumishi wenye ulemavu 
hawabaguliwi au kubudhudhiwa katika maeneo ya kazi.  Kwa hiyo:-

(a) Sheria, Kanuni, Sera na Miongozo ya Utumishi wa Umma 
zinayokataza na kukemea ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya
watumishi (ikiwa ni pamoja na watumishi wenye ulemavu) 
zisimamiwe na kutekelezwa kikamilifu. Watumishi wenye ulemavu 
wasinyanyaswe au kubaguliwa kwa misingi ya ulemavu halisi au 
wa hisia utakaofanywa kuhusiana na maombi ya kazi, ajira, kupata 
vifaa maalumu, fidia, mafunzo au malipo yanayotokana na utumishi 
wao;

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
ziwalinde watumishi wenye ulemavu dhidi ya aina yoyote ya 
dharau; ubaguzi, uonevu na usumbufu kutoka kwa wafanyakazi 
wengine.  Hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa mtumishi yeyote 
atakayetenda vitendo hivi kwa watumishi wenye ulemavu;

(c) Mtumishi mwenye ulemavu asiachishwe kazi au kukataliwa 
kubadilishiwa kazi pale inapoonekana wazi kwamba hawezi 
kumudu kufanya kazi yake ya awali kutokana na ulemavu alionao;

(d) Mtumishi mwenye ulemavu anapokuwa na uwezo wa kutekeleza 
wajibu wake wa kazi, apewe haki ya kufanya hivyo na pia apewe
fursa na haki zingine zinazoendana na kazi yake kama watumishi 
wengine;

(e) Mtu mwenye ulemavu anapofanyiwa upendeleo chanya, kwa 
mfano, kumnunulia vifaa na nyenzo za kujimudu, isieleweke kama 
ni upendeleo bali ni haki inayotokana na yeye kuwa mwenye 
ulemavu.
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Jedwali Na. 2:  Mifano ya ubaguzi kwa wenyeUlemavu.

3.4 Usumbufu/Bughudha.

(a) Usumbufu hutokea mahali ambapo, kwa sababu ya hali ya ulemavu
wa mtumishi, mtu mwingine anafanya vitendo vyenye lengo la:-

(i) Kuvunja hadhi ya utu wake;
(ii) Kuleta mazingira ya vitisho, uadui, uhasama, kumvunjia 

heshima, kuaibisha na uchokozi.

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihakikishe kuwa watumishi wote wanafahamu maana na athari za 
usumbufu kwa mtumishi mwenye ulemavu.  Taarifa za kuelimisha 
watumishi zitolewe kwa kutumia njia mbalimbali kama vile
mabango, vipeperushi, programu za redio na televisheni au 
zibandikwe kwenye mbao za matangazo.

(c) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihamasishe watumishi kutoa taarifa za vitendo vyovyote vya
usumbufu wanavyotendewa wenye ulemavu mahali pa kazi.  Taarifa 
hizi zitolewe kwa mdomo au maandishi kwa Maafisa husika au kwa 
kupitia katika visanduku vya maoni. Waajiri wahakikishe kuwa 
mashauri ya aina hii yanashughulikiwa kikamilifu na hatua za 
kinidhamu zinachukuliwa dhidi ya wakosaji.

3.5 Utoaji wa haki na fursa sawa.

Kutoa haki na fursa sawa ni mchakato ambao mifumo mbalimbali ya 
jamii na huduma hutolewa kwa watu wote bila ubaguzi.  Kanuni ya haki
na fursa sawa kwa wote inatambua kwamba mahitaji ya kila mmoja yana 

 Kumnyima mtumishi mwenye ulemavu ajira, huduma au nyumba kwa sababu ya 
ulemavu wake.

 Kumtendea tofauti na wengine, kumtenga au kupendelea (bila sababu maalum) 
kwa sababu ya kuwa na hali tofauti na wengine.

 Kukataa kumpa au kutompa kwa makusudi mwenye ulemavu, fursa ya ajira 
(Isipokuwa katika nafasi au kazi ambazo hawezi kumudu kwa sababu ya hali 
yake) ambayo inampa nafasi ya kupandishwa cheo, uhamisho, mafunzo au 
kupokea manufaa mengine.
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umuhimu unaolingana. Mahitaji hayo ndiyo msingi katika kupanga 
mipango ya maendeleo ya watumishi na kwamba rasilimali iliyopo 
inapaswa kutumika kwa namna ambayo kila mmoja atapata haki na fursa 
sawa ya kushiriki.

(a) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zinapaswa kutambua kwamba watumishi wenye ulemavu wana haki 
na wajibu sawa kama watumishi wengine mahali pa kazi.  Kwa hiyo, 
wanapaswa kupata huduma wanazohitaji (Afya, Elimu na huduma 
nyingine za kijamii) katika mfumo na utaratibu wa kawaida.

(b)  Kama sehemu ya mchakato wa kutoa haki na fursa sawa kwa wote, 
waajiri waweke utaratibu wa kuwasaidia watumishi wenye ulemavu 
kutekeleza wajibu wao kikamilifu katika sehemu za kazi kama
watumishi wengine.

3.6 Fursa ya kuyafikia na kuyatumia majengo ya ofisi

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zifanye marekebisho ya miundombinu iliyopo ikiwa ni pamoja na 
majengo ili yaweze kutumiwa kwa urahisi na watumishi wote, ikiwa ni 
pamoja na watumishi wenye ulemavu. Baadhi ya marekebisho hayo ni 
pamoja na kuweka sehemu maalum za maegesho, vyoo, ngazi (ramps) na 
samani nyingine maalum kwa ajili ya watumishi wenye ulemavu. 

(a) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
kwa kushirikiana na mamlaka zinazohusika, zihakikishe kwamba 
wajenzi, wahandisi na wataalamu wengine wa ujenzi wa nyumba 
wana uelewa wa kutosha juu ya Sera ya Maendeleo na Huduma kwa 
Watu Wenye Ulemavu ya Mwaka 2004 pamoja na Mwongozo huu 
ili waweze kuchukua hatua zinazofaa wakati wa ujenzi wa majengo 
ya ofisi za serikali.

(b) Mamlaka zinazohusika na masuala ya ujenzi zihakikishe kuwa 
mahitaji ya watu wenye ulemavu yanazingatiwa kikamilifu wakati 
wa utayarishaji wa ramani za majengo. Mamlaka hizo zishauriwe 
kuwasiliana na vyama vya watu wenye Ulemavu ili kubaini mahitaji 
muhimu ya watumishi wenye ulemavu.

(c) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zitenge maeneo maalum kwa ajili ya kuegesha magari au vyombo 
vingine vya usafiri vinavyotumiwa na watu wenye ulemavu.  
Maeneo maegesho yawe karibu na majengo ya ofisi ili 
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kuwawezesha watu wenye ulemavu kufika kwa urahisi kwenye
vyombo vya usafiri.

Jedwali Na. 3:  Masharti kwa Waajiri ili kuwawezesha watu wenye 
ulemavu kufika mahali pao pa kazi.

3.7 Upatikanaji wa Taaarifa na Mawasiliano.

(a) Watu wenye ulemavu na familia zao wana haki ya kupata taarifa 
kamili juu ya hali zao za afya, huduma na kuingizwa katika 
programu za ustawi wao.  Waajiri watoe taarifa kwa njia ambazo 
zitawafikia watumishi wenye ulemavu bila matatizo.

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zipange mikakati ya utoaji taarifa na huduma mbalimbali ili
kuyafikia kwa urahisi makundi mbalimbali ya watumishi wenye 
ulemavu. Kwa mfano, mfumo wa maandishi unaotumiwa na wenye 
ulemavu wasioona, maandishi makubwa na teknolojia nyingine 
zinapaswa kutumika ili taarifa za maandishi ziweze kuwafikia
wasioona.  Hali kadhalika, teknolojia kama hiyo itumike kuhakikisha 
kuwa walemavu wenye tatizo la ufahamu wanapata taarifa ya 
mdomo.

(c) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihakikishe kwamba huduma za kutafsiri lugha ya ishara au alama 
zinapatikana ili kurahisisha mawasiliano kati ya wenye ulemavu wa 
kusikia na watumishi wengine.

(d) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihakikishe kwamba taarifa mpya za mifumo ya mawasiliano ya 

 Fanya marekebisho ili kuhakikisha kwamba ofisi inayotumiwa na mtumishi 
mwenye ulemavu inafikika kwa urahisi. 

 Fanya marekebisho ya ziada mahali pa kazi ili kumwezesha mtumishi mwenye 
ulemavu kumudu mazingira ikiwa ni pamoja na marekebisho ya samani, nyenzo 
na vyoo. 

 Weka mteremko wa kushukia na kupandia ili wenye ulemavu ambao wanatumia 
baiskeli za magurudumu matatu waweze kuzifikia ofisi zao kwa urahisi.

 Teua mtu wa kumsaidia mtumishi asiyeona pindi anapohitaji msaada huo.

 Hakikisha kuwa kuna choo ambacho kinaweza kutumiwa na watumishi wenye 
ulemavu wa viungo.
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kompyuta na miundo mingine ya utoaji huduma inayotolewa kwa 
jamii inawafikia pia watumishi wenye ulemavu.

3.8 Usawa wa Kijinsia na Ulemavu.

(a) Wakati wa utoaji wa huduma, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe kwamba mahitaji ya
kijinsia kwa wanaume na wanawake yanazingatiwa kikamilifu.  
Mtumishi mwenye ulemavu asibaguliwe au kunyimwa huduma kwa 
misingi ya jinsia yake.

(b) Usawa wa Kijinsia na uchanganuzi wa masuala ya kijinsia 
utasisitizwa na kuzingatiwa na mameneja wote wa utumishi wa 
umma.  Hatua hii itapunguza uwezekano wa wanawake wenye 
ulemavu kuathirika zaidi na matatizo yanayohusiana na ulemavu.

(c) Mipango na huduma kwa ajili ya wenye ulemavu mahali pa kazi 
itazingatia masuala ya kijinsia ikiwa ni pamoja na mahitaji maalum
ya wanawake wenye ulemavu katika utumishi wa umma.

3.9 Kuwalinda wenye Ulemavu dhidi ya Maambukizo ya UKIMWI.

(a) Taarifa juu ya kujikinga na maambukizo ya Virusi vya Ukimwi na 
kuenea kwa UKIMWI na huduma zingine mahali pa kazi zizingatie
mahitaji ya watumishi wenye ulemavu ikiwa ni pamoja na 
uwezekano wa kupata maambukizo ya UKIMWI na magonjwa 
mengine ya zinaa.

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihakikishe kwamba taarifa na huduma zinazohusu janga la 
UKIMWI zinawafikia watumishi wenye ulemavu kwa njia ambayo
ni rahisi.  Kwa mfano, kuweka katika maandishi ya nukta nundu
yanayotumiwa na wasioona au kwa kupitia katika kanda za redio 
kwa ajili ya wasioona na kusikia.  Kwa wale wenye udhaifu wa 
kujifunza (learning disability), maelezo yanaweza kutolewa kwa 
mdomo na vitendo.

3.10 Huduma za Afya.

Wizara, Idara, Wakala wa Sekarili na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zihakikishe kuwa watu wenye ulemavu wanapata:-
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(a) Huduma za afya kwa utaratibu unaotumika kwa watumishi 
wengine na kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizowekwa.

(b) Matibabu ya mara kwa mara kwa kadri ya mahitaji yao ili
kulinda na kuboresha utendaji wao. Gharama za matibabu 
pamoja na gharama za usafiri na fedha za kujikimu zilipwe na 
waajiri kwa mujibu wa kifungu K cha Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma za mwaka 1994.

3.11 Kuwawezesha Wenye Ulemavu Kuishi Maisha yenye hadhi.

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali ya Mitaa
zihakikishe kuwa fedha kwa ajili ya kutoa huduma za kuwawezesha 
watumishi wenye ulemavu kuishi maisha yenye hadhi na kuendelea 
kufanya kazi (Rehabilitation) zinatolewa.  Waajiri wote watazingatia 
yafuatayo:-

(a) Kuandaa mipango inayohusiana na kuwezesha wenye 
ulemavu kufanya kazi zao kikamilifu.  Mipango hiyo 
itaandaliwa kwa kuzingatia mahitaji binafsi ya watumishi
wenye ulemavu na kwa misingi ya usawa na ushirikishwaji.

(b) Kuandaa mipango ya shughuli au kazi mbalimbali.  Kwa 
mfano, mafunzo ya kukuza stadi ili kuboresha utendaji wa 
kazi, kutoa nasaha kwa watumishi wenye ulemavu na familia 
zao, kujenga moyo wa kujitegemea na kutoa huduma za mara 
kwa mara nk. 

(c) Kuwahimiza watumishi wenye ulemavu na familia zao 
kujishughulisha katika kazi za kuwawezesha kuishi maisha
yenye hadhi na kuboresha afya zao.  Kwa mfano, kushiriki 
katika michezo mbalimbali, kushiriki katika kazi mbalimbali
kama vile kufundisha au utoaji wa ushauri nasaha katika 
sehemu za kazi au katika jamii.

(d) Wakati wa kuandaa programu za kuwawezesha wenye 
ulemavu kuishi katika maisha yenye hadhi kwa kufanya kazi 
za kujitegemea, utaalam kutoka vyama vya wenye ulemavu 
utumike.
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3.12 Nyenzo na Vifaa vya kuwaongezea uwezo wenye Ulemavu.

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zihakikishe kwamba watumishi wenye ulemavu wanapata huduma 
zitakazowasaidia kutekeleza majukumu yao kimamilifu kama vile 
nyenzo na vifaa ili kuwasaidia kuongeza kiwango chao cha kujitegemea 
katika maisha yao ya kila siku:-

(a) Kuwapatia watumishi wenye ulemavu nyenzo na vifaa vya 
kuwaongezea uwezo kwa kadri ya mahitaji yao.

(b) Kusaidia katika matengenezo, ugawaji na ukarabati wa nyenzo na
vifaa vyao na kutoa mafunzo juu ya matumizi na matunzo yake.

(c) Kutambua kuwa ni haki ya watumishi wenye ulemavu kupatiwa 
mahitaji yao muhimu kama vile vifaa vya kuwaongezea uwezo,
fedha kwa ajili ya matibabu na ukarabati wa afya zao 
(rehabilitation). Nyenzo na vifaa hivi vitolewe na waajiri au
vitolewe kwa gharama nafuu ambayo watumishi wenye ulemavu 
au familia zao wataweza kumudu kununua.

(d) Mahitaji maalum ya wanawake na wanaume kuhusu muundo, 
ubora na muda wa uchakavu yazingatiwe wakati wa kuandaa
mipango ya kuwapatia nyenzo na vifaa vya kuwaongezea uwezo 
watumishi wenye ulemavu.
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Jedwali Na. 4: Baadhi ya nyenzo na vifaa vinavyoweza 
kutolewa kwa watumishi wenye

                        Ulemavu ili kuwaongezea uwezo.

3.13 Kufanya mabadiliko ya kazi pale inapobidi.

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ziweke mazingira ya kuwawezesha watumishi wenye ulemavu kufanya 
kazi zao kikamilifu na kwa ufanisi.  Ili kufanikisha adhima hiyo, ni 
muhimu kuzingatia yafuatayo:-

3.13.1 Kufanya mabadiliko ya kazi ya muda mfupi.

Mabadiliko ya kazi ya muda mfupi maana yake ni kumpa 
mtumishi mwenye ulemavu kazi tofauti na aliyokuwa anafanya 
mwanzo. Kazi hiyo si lazima iwe inahitaji kutumia stadi na ujuzi 
wa kazi yake ya mwanzo.

(a) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimbadilishie kazi mtumishi mwenye ulemavu kama
itaonekana kwamba mtumishi huyo anashindwa kufanya kazi 
aliyoajiriwa kufanya kwa sababu ya kukithiri kwa ulemavu 
wake.  Utaratibu huu unaleta maana pale mabadiliko ya hali ya
ulemavu wa mtumishi husika ni ya muda au hutokea kwa 

 Baiskeli za magurudumu matatu (Tri-motor cycle).

 Vifaa vya kuongeza usikivu (Hearing Aid).

 Mashine za maandishi ya nukta nundu kwa
wasioona (Braille machines).

 Karatasi za maandishi ya wasioona (Braille 
papers).

 Vitabu vya maandishi ya wasioona (Braille 
books).

 Fimbo nyeupe (White canes)

 Viungo vya bandia (Artificial organs).

 Mashine maalumu za kupiga chapa.

 Miwani maalumu.
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vipindi. Mabadiliko haya yafanyike baada ya kushauriana 
kikamilifu na mtumishi husika.

3.13.2 Mabadiliko ya Kazi ya Kudumu

(a) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zifanye mabadiliko ya kazi kwa mtumishi mwenye 
ulemavu anayeomba kurudi kazini baada ya mapumziko 
yaliyotokana na hali ya ulemavu wake.  Mwajiri afanye
uchunguzi ili kuona kama mtumishi huyo anaweza kufanya 
kazi zake kikamilifu.  Kila inapowezekana, mtumishi 
mwenye ulemavu apewe muda wa kuthibitisha uwezo wake 
wa kufanya kazi aliyoajiriwa mwanzo.

(b) Endapo mtumishi mwenye ulemavu hawezi tena kufanya 
kazi yake ya awali, na kama kazi anayobadilishiwa 
anaimudu kwa misingi ya uchambuzi ulioelezwa hapo juu, 
mwajiri anaweza kufikiria kuyafanya mabadiliko hayo kuwa 
ya kudumu.

3.14 Kupunguza makali ya ulemavu kwa watumishi wenye ulemavu.

(a) Taasisi zote za utumishi wa umma kwa wakati wote zitapaswa 
kuongeza huduma kwa  watumishi wenye ulemavu kwa kuweka
mazingira ya afya kwa kuwapa elimu na mahitataji yao mengine 
muhimu.

(b) Watumishi wenye ulemavu wapewe taarifa na elimu juu ya haki na 
wajibu wa watumishi kuhusu masuala ya ulemavu, kukuza uwazi 
juu ya ulemavu na kuwakubali watu wenye ulemavu kama sehemu 
ya jamii.

(c) Watumishi wenye ulemavu wapewe matibabu kwa kugharamiwa na 
waajiri kama ilivyo kwa huduma zingine za afya.  Mahitaji muhimu
kwa watumishi wenye ulemavu yalenge kuongeza ushiriki wao 
katika shughuli mbalimbali za kijamii.

(d) Menejimenti ya mfumo wa habari na elimu na iliyopo katika 
Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
iboreshwe na izingatie utoaji wa taarifa juu athari za ulemavu na juu 
ya hatua zinazofaa kuchukuliwa.
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Jedwali Na. 5:  Taarifa itakayopelekwa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya   
Utumishi wa Umma.

3.15 Usafiri na Usalama Barabarani.
Watumishi wenye ulemavu wanakabiliwa na matatizo makubwa ya usafiri wa 
kwenda na kurudi kazini. Ili kuhakikisha kuwa watumishi hawa wanatekeleza 
wajibu wao ipasavyo, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zihakikishe kwamba:

(a) Pale inaporuhusu, watumishi wenye ulemavu wanapewa usafiri au 
wenye vyombo vyao vya usafiri kulipiwa gharama za mafuta
kwenda na kurudi kazini. Hata hivyo, sharti hili lisitumike kama 
kigezo cha kumfanya mtumishi mwenye ulemavu kutofika kazini.

(b) Wanashirikiana na wadau wengine wanaojihususha na masuala ya 
walemavu kuhakikisha kwamba watumishi wenye ulemavu 
wanapewa vyombo ya kusafiria kama vile baiskeli au pikipiki
zenye magurudumu matatu ili kuwaondolea matatizo ya usafiri.

 Idadi ya watumishi wenye ulemavu walioajiriwa kwa mwaka (wanawake 
na wanaume).

 Idadi ya watumishi wenye ulemavu waliopandishwa vyeo katika taasisi 
husika (wanawake na wanaume).

 Aina ya vifaa au nyenzo zilizotolewa kwa wenye ulemavu ili kuwaongea 
uwezo kwa mwaka (wanawake na wanaume).

 Idadi ya watumishi wenye ulemavu waliohudhuria mafunzo kwa mwaka 
(wanawake na wanaume).
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SURA YA NNE

WATUMISHI WENYE ULEMAVU NA MABADILIKO YA 
MENEJIMENTI YA WATUMISHI

Utangulizi

Ili kuboresha na kuongeza idadi ya watumishi wenye ulemavu katika ajira ya 
utumishi wa umma, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zina wajibu wa kuhakikisha kuwa matangazo ya nafasi za kazi 
yanawafikia pia watu wenye ulemavu. Aidha, watu wenye ulemavu 
wanaosailiwa na kuonekana wana sifa za kuajiriwa, wapewe nafasi hizo bila 
kubaguliwa.  Ili kuhakikisha kuwa watu wenye walemavu wenye sifa wanapata 
haki yao ya kuajiriwa, waajiri watazingatia mambo yafuatayo:-

4.1 Matangazo ya Kazi.

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zihakikishe kuwa matangazo ya nafasi za kazi yanayotolewa magazetini 
yanawafikia watu wenye ulemavu ili waweze kushindania nafasi 
zinazotangazwa kwa kuzingatia yafuatayo:-.

(a) Katika kueleza sifa ya mwombaji anayefaa kujaza nafasi ya kazi 
inayotangazwa, waajiri waepuke kuongeza masharti ya ziada ambayo 
si ya lazima na ambayo yanaweza kuleta hofu kwa waombaji wenye 
ulemavu.

(b) Waajiri wahakikishe kuwa maelezo yanayotolewa kuhusu ajira 
yanatoa picha halisi kuhusu mtazamo mzuri wa taasisi kwa watu 
wenye ulemavu.

(c) Waajiri wahakikishe kuwa matangazo ya kazi katika intaneti 
yanawafikia pia wenye ulemavu kwa kuweka matangazo hayo katika 
redio na televisheni.

4.2 Usaili/Mahojiano.

Watu wenye ulemavu wanahitaji kuwa katika eneo tulivu wanapofanyiwa 
usaili au wanapofanya mtihani wa kuomba kazi.
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(a) Watu wenye ulemavu wanapoalikwa kwenye usaili, ni vyema kufanya 
mipango mizuri ya maandalizi.  Kwa mfano, kuwa na mtu wa kutafsiri 
lugha ya ishara ili awasiliane na wasailiwa wenye ulemavu wa 
kuzungumza.

(b) Wakati wa kumsaili mwombaji asiyeona ni muhimu kuhakikisha kuwa 
chumba cha usaili kinakuwa na mwanga wa kutosha.

(c) Pale inapowezekana, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zifanye mashauriano na wasailiwa ili kuhakikisha 
kuwa mahitaji yao binafsi yanapatikana/yanazingatiwa kabla ya usaili.

(d) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihakikishe kuwa mahali pa usaili panafikika kwa urahisi kwa 
wasailiwa wenye ulemavu.

(e) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zihakikishe kuwa wasailiwa wenye ulemavu wana haki sawa na 
wasailiwa wasio na ulemavu.  Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 
ziwape msaada unaohitajika wenye ulemavu ili usaili uwe wa ufanisi.

(f) Wakati wa usaili Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zichambue uwezo wa wasailiwa bila ya kuangalia 
ulemavu wao.  Aidha, Waajiri wajadiliane kwa kina na watumishi 
wenye ulemavu jinsi ulemavu wao utakavyoathiri utendaji wa kazi zao.

4.3 Mafunzo.

Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 Kifungu 
cha 103 (1), kila mwajiri ana wajibu wa kutoa mafunzo na kuwaendeleza 
watumishi wake ikiwa ni pamoja na watumishi wenye ulemavu.

(a) Kila mwajiri, kwa misingi ya maelezo ya kazi, afanye ukaguzi,
kutathmini utendaji wa watumishi na kupanga mipango ya maendeleo 
ya watumishi kwa kuzingatia masharti maalum ya watumishi wenye 
ulemavu.

(b) Kila mwajiri apange bajeti ya mafunzo kila mwaka kwa ajili ya
watumishi wenye ulemavu.

(c) Kwa mujibu kifungu cha 5 (18) cha Sera ya Menejimenti na Ajira 
katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999, kwa lengo la kukuza na 
kuendeleza stadi za wafanyakazi wote mahali pa kazi, Wizara, Idara, 
Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae
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programu za mafunzo na kuwaendeleza watumishi kwa kuzingatia 
mahitaji ya stadi zilizobainishwa katika mipango ya watumishi.

(d) Maudhui ya programu za mafunzo na maendeleo ya watumishi wenye 
ulemavu yatajumuisha mafunzo ya vitendo, kupandisha watumishi 
vyeo, mafunzo ya ufundi, kitaalamu, menejimenti na uongozi.

(e) Kwa kushauriana na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zitaandaa programu za mafunzo kazini kwa ajili ya watumishi 
wenye ulemavu kwa lengo la kushughulikia masuala yanayohusu haki 
na wajibu wao.

(f) Licha ya vikwazo vya bajeti, Wizara, Idara, Mawakala wa Serikali na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe kwamba kipaumbele 
kinatolewa kwa watumishi wenye ulemavu wakati wa kutoa huduma
na nafasi mbalimbali za mafunzo.  

(g) Wizara ya Elimu ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ihakikishe kwamba
watu wenye ulemavu wenye sifa na wanaopata udahili katika vyuo 
vikuu wanapewa mikopo ya masomo bila kujali masharti ya kupata
daraja la kwanza katika mitihani yao ya kidato cha sita, vyuoni au 
kuangalia aina ya kozi wanazotarajia kusoma. Aidha, zoezi la 
‘upgrading’ linalofanyika katika vyuo vikuu liwahusishe pia watu
wenye ulemavu ili waweze kufikia viwango vya udahili.

4.4 Malalamiko na Taratibu za Kinidhamu.

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa
zifuatilie malalamiko yanayotolewa na watumishi wenye ulemavu au 
wawakilishi wao bila kuchelewa.  Waajiri wachukue hatua za kinidhamu 
dhidi ya mtumishi ambaye, kwa sababu yoyote, atawabagua watumishi 
wenye ulemavu kwa misingi ya ulemavu wao.

4.5 Masharti ya Kazi.

(a) Watumishi wenye ulemavu watatawaliwa na masharti ya kazi sawa na 
watumishi wasio walemavu.

(b) Wakati wa kurekebisha Sera na Kanuni za Utumishi wa Umma, 
waajiri wahakikishe kwamba watumishi wenye ulemavu wanaendelea 
kupata haki zao za kiutumishi kama watumishi wasio walemavu.
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4.6 Kushughulikia Kazi ya Ziada.

Waajiri watabuni utaratibu wa kushughulikia kazi ya ziada pale inapotokea 
kwamba mtumishi mwenye ulemavu, kutokana na ulemavu wake, 
ameondoka mahali pa kazi kwa ajili ya matibabu.  Hata hivyo, muda wa 
kukosa kufika kazini kwa ajili ya matibabu hautazidi ule unaokubalika 
katika Kanuni za Serikali.

4.7 Likizo ya Ugonjwa.

(a) Mtumishi mwenye ulemavu ana haki ya kupata likizo ya ugonjwa 
yenye masharti sawa na ya watumishi wasio walemavu wanapokuwa 
wagonjwa kwa mujibu wa sheria na Kanuni za Utumishi wa Umma.

(b) Watumishi wenye ulemavu wanaweza kuomba likizo kwa ajili ya 
matibabu au likizo ya ugonjwa kama ilivyoelezwa katika kifungu cha 
K. 19 cha Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 1994.

SURA YA TANO

KUANDAA MIPANGO NA BAJETI KWA AJILI 
YA WATUMISHI WENYE ULEMAVU

Utangulizi

Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae 
mipango madhubuti itakayoziwezesha kujua mambo ya kutekelezwa ili kufikia 
malengo waliyojiwekea katika utoaji wa huduma kwa kutumia fedha na 
rasilimali zilizopo.  Iandaliwe mipango ya muda mrefu pamoja na mipango ya 
uendeshaji ambayo itaonyesha malengo maalum ya muda mfupi kwa ajili ya 
ustawi wa watumishi wenye ulemavu.



25

Jedwali Na. 6: Masuala Muhimu ya Kuzingatia Kuhusu Watumishi wenye 
                         Ulemavu

5.1    Hatua za Kufuata Kabla ya Kuanza Kuandaa Mipango.

Kabla ya kuanza kuandaa mipango kwa ajili ya watumishi wenye 
ulemavu, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziangalie mambo yanayopewa kipaumbele na serikali kuhusu 
masuala ya kijamii na kiuchumi pamoja na mpango wa muda wa 
matumizi ya serikali.  Hatua hii itazisaidia Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali kubuni na kuingiza vipaumbele hivyo katika mipango mkakati ya 
sekta zao. 

5.2   Kukusanya taarifa kwa ajili ya kuandaa Mipango

(a) Ili kupata taarifa  sahihi kwa ajili ya kuandaa mipango, kila 
Wizara, Idara na Wakala wa Serikali zifanye uchambuzi wa hali 
halisi ili kutambua mambo yanayochangia hali ya hatari na 
uwezekano wa kuathirika kwa watumishi wenye ulemavu mahali 
pa kazi.

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zitapaswa kutambua mazingira ya kazi ambayo yanaweza 
kusababisha watumishi wenye ulemavu kutofika kazini.  Upangaji 
wa mipango uzingatie na kushughulikia pia masuala 
yanayohusiana na ongezeko la kazi kutokana na watumishi wenye 
ulemavu kutofika kazini. Mifumo mipya ya kiutumishi kama vile 
mtumishi kuwa na stadi nyingi ni muhimu izingatiwe ili kuongeza 
ufanisi. 

 Tambua idadi ya watumishi wenye ulemavu mahali pa kazi.

 Unganisha elimu na taarifa za wenye ulemavu katika programu za mafunzo na 
fanya tathmini ya programu hizo.

 Tambua nyenzo na zana wanazohitaji watumishi wenye ulemavu kisha panga 
namna ya upatikanaji wake.

 Tenga fedha na rasilimali ya kutosha kwa ajili ya mipango, vifaa na nyenzo za 
kuwaongezea uwezo kwa watumishi wenye ulemavu.
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Jedwali Na. 7: Masuala Muhimu ya Kuzingatia wakati wa kuandaa 
Mipango kwa ajili ya Wenye Ulemavu.

5.3    Kupanga Bajeti

Utoaji wa nyenzo na vifaa vya kuwaongezea uwezo wenye ulemavu, 
huduma za kufasiri lugha za alama na ishara ni muhimu ili kuhakikisha 
kwamba watumishi wenye ulemavu wanashiriki kikamilifu katika 
Utumishi wa Umma.  Ukosefu au ufinyu wa bajeti kwa ajili ya utoaji wa 
huduma hizi kwa watumishi wenye ulemavu ni kikwazo kikubwa katika 
utekelezaji wa mipango ya ustawi wao. Kwa hiyo Wizara, Idara, Wakala 
wa serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa:-

(a) Zihakikisha kwamba fedha za kutosha zinatengwa katika bajeti zao 
ili kununua nyenzo na vifaa vya bei nafuu pamoja na huduma 
mbalimbali kwa watumishi wenye ulemavu. 

(b) Zishirikiane na taasisi za kiserikali na zisizo za kiserikali, wabia 
wao, wafadhili na wakala wa maendeleo ambao wanatoa matibabu, 
vifaa na nyenzo na wanaopanga mipango ya kuwawezesha 
walemavu kuendesha miradi yao ya kujitegemea ili waweze kuishi 

 Ni yapi malengo ya Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
watumishi wenye ulemavu?

 Kuna uhusiano wowote wa kiwango cha juu kati ya malengo ya serikali juu ya ulemavu na yale 
ya Wizara, Idara,Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa?

 Je malengo ya kimkakati na matokeo ya Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yanahusiana na majukumu muhimu katika mamlaka hizo?

 Ni zipi athari za sasa na za baadaye za ulemavu kwa Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa?

 Kwa jinsi gani athari za ulemavu zitaathiri malengo ya jumla ya Wizara, Idara, Wakala wa 
Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa?

 Matokeo ya mipango ya ulemavu ambayo imeandaliwa ni ya manufaa kwa walemavu?

 Malengo na maazimo yamefikiwa?

 Ni rasilimali gani (ya fedha au watumishi) zinahitajika kwa utekelezaji wa mipango ya Wizara, 
Idara na Wakala wa Serikali kwa ajili ya walemavu?
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maisha ya kawaida au waweze kupata vifaa na huduma 
wanazohitaji kwa bei nafuu.

(c) Zihakikishe kwamba gharama halisi zinazohitajika kwa ajili ya
mipango ya kimkakati ambayo inajumuisha pia masuala ya 
watumishi wenye ulemavu, zinaingizwa katika makadirio ya bajeti 
ya muda wa kati.  Hatua hii itawezesha Wizara, Idara, Wakala wa 
Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa bajeti halisi 
kabla ya kuwasilisha Wizara ya Fedha.

SURA YA SITA

HAKI NA WAJIBU WA WAAJIRI NA WATUMISHI WENYE
ULEMAVU

Utangulizi

Upatikanaji wa taarifa juu ya nyaraka za utumishi wa umma na huduma kwa 
watumishi wenye ulemavu ni muhimu sana kwao, na ni sehemu ya kuwapatia 
huduma wanayohitaji.  Kwa hivi sasa, watumishi wenye ulemavu wanakosa 
njia ya kupata taarifa wanazohitaji kwa ustawi wao. Waajiri na watumishi wa 
umma wenye ulemavu wana haki na wajibu katika kufanikisha adhima hii.

(a) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zihakikishe kwamba nyaraka za utumishi wa umma kama vile Sheria, 
Sera, Kanuni, n.k. zinasambazwa kwa watumishi wenye ulemavu kwa 
kutumia miundo unaofaa.  Kwa mfano, kwa maandishi makubwa, 
maandishi kwa ajili ya wasioona, kwa redio, televisheni, intaneti nk.

(b) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zitenge fedha za kutosha katika bajeti zao kwa ajili ya ununuzi wa 
zana na vifaa maalumu na teknolojia ya kuwawezesha watumishi 
wenye ulemavu kupata taarifa kwa urahisi.

(c) Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zianzishe mfumo wa kumbukumbu katika kompyuta ambazo 
zinahusiana na watumishi wenye ulemavu ili kusaidia na kuboresha
utoaji wa taarifa.  Taarifa hizi ziwasilishwe Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kila zinapohitajika.
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6.1  Waajiri Katika Utumishi wa Umma.

Zifuatazo ni haki na majukumu ya waajiri kuhusu masuala ya watu wenye 
walemavu:

(a) Kukubali ombi la mtumishi mwenye ulemavu la kupewa mahitaji ya 
kiufundi isipokuwa kama kuna sababu maalumu itakayomfanya 
kukataa ombi hilo.

(b) Kupata ushauri kutoka wataalamu wa afya juu ya watumishi wenye 
ulemavu pale inapohitajika.

(c) Kuhakikisha kwamba kumbukumbu za maombi yote yanayotoka kwa 
watumishi wenye ulemavu na hatua zilizochukuliwa zinahifadhiwa 
vizuri katika jalada la mtumishi husika.

(d) Kudumisha utunzaji wa siri wa taarifa za matibabu za mtumishi 
mwenye ulemavu.

6.2 Watumishi wenye ulemavu.

Zifuatazo ni haki na wajibu kwa watumishi wenye ulemavu:

(a) Kutoa taarifa kwa mwajiri wake juu ya hali yake ya ulemavu.

(b) Kuweka wazi (kwa maandishi) kuhusu mahitaji yake na masharti ya 
afya au ulemavu wake kutoka kwa wataalamu wa afya, ili mwajiri 
aweze kushughulikia ipasavyo mahitaji hayo.

(c) Kuwa mwanachama wa chama chochote cha watu wenye ulemavu ili 
kumwezesha kuwa na sauti katika kuomba mahitaji yake kutoka 
serikalini.

(d) Kutekeleza wajibu wake wa kazi kwa kiwango kilichokubaliwa baada 
ya kutekelezewa mahitaji yake.

(e) Kutoa ushirikiano kwa mwajiri wake ili aweze kutekelezewa mahitaji 
yake ya kiufundi.

(f) Kujadili masuala ya ulemavu wake na Maafisa waliopewa mamlaka ya 
kushughulikia masuala ya walemavu tu.  Hawa ni pamoja na 
msimamizi wake wa kazi, mwakilishi wa chama cha walemavu na 
afisa wa haki za binadamu.


