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1.0 UTANGULIZI 

1.1 Eneo la Mkoa 

Mkoa wa Katavi ulianzishwa rasmi tarehe 01 Machi, 2012 kupitia tangazo 

la serikali Na. 72. Mkoa una ukubwa wa eneo la kilometa za mraba 47,527 

ambapo eneo la nchi kavu ni kilomita za mraba 45,843 na eneo la maji ni 

kilomita za mraba 1,684. Katika eneo la nchi kavu eneo lifaalo kwa Kilimo 

ni Hekta 932,136 na eneo la misitu ni Hekta 3,142,232.   

1.2  Maeneo ya Kiutawala 

Mkoa una jumla ya Wilaya tatu (3) ambazo ni Wilaya ya Mpanda, Mlele na 

Tanganyika. Halmashauri zipo tano (5) ambazo ni Halmashauri ya Wilaya 

ya Tanganyika, Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda, Halmashauri ya 

Wilaya ya Nsimbo, Halmashauri ya Wilaya ya Mlele na Halmashauri ya 

Wilaya ya Mpimbwe. Tarafa zipo 10, Kata 58, Vijiji 172, Mitaa 43 na 

vitongoji 931. 

1.3 Idadi ya Watu 

Kwa mwaka 2025 Mkoa wa Katavi unakisiwa kuwa na jumla ya watu 

1,254,996 ikiwa wanaume ni 622,919 na wanawake ni 632,077. Hivyo 

ikadariwa wakazi 102,038 wameongezeka baada ya sensa ya mwaka 2022 

ambapo matokeo ya sensa yanaonyesha Mkoa wa Katavi unajumla ya 

watu 1,152,958. 

1.4 Majukumu Makuu ya Sehemu ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 

Majukumu makuu ya sehemu ya viwanda, biashara na uwekezaji ni pamoja 

na kusimamia, kuweka mazingira rafiki na wezeshi ili kukuza na 

kuendeleza maendeleo ya viwanda, biashara na uwekezaji ndani ya Mkoa.  
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2.0. SEKTA YA UWEKEZAJI 

Mkoa wa Katavi umebarikiwa kuwa na fursa nyingi za uwekezaji, baadhi ya 

fursa hizi ni uwepo wa ardhi yenye rutuba kwa ajili ya shughuli za kilimo na 

ufugaji, uwepo wa madini ya aina mbalimbali, uwepo wa vivutio vingi vya 

utalii hasa kutokana na uwepo wa hifadhi ya Taifa ya Katavi. Pia fursa ya 

uwepo wa ziwa Tanganyika kwa ajili ya uwekezaji kwenye uvuvi na 

vyombo vya usafiri, fursa ya uwepo wa bandari ya Karema ambayo ni ya 

kisasa, fursa za uanzishaji wa viwanda mbalimbali kama vile viwanda vya 

kusindika mazao ya kilimo na mifugo, viwanda vya mabati, vinywaji, 

sementi nk. Ili kuhamasisha na kuvutia wawekezaji, Mkoa wa Katavi 

umetenga maeneo kwa ajili ya shughuli mbalimbali za uwekezaji kama 

ifuatavyo; 

2.1 Wilaya ya Tanganyika 

i. Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika imetenga ekari 115,000 katika 

eneo la Luhafwe kwa ajili ya uwekezaji kwenye kilimo na viwanda. 

Ekari zilizopata wawekezaji ni 56,479, ambapo jumla ya wawekezaji 

26 wapo katika hatua mbalimbali za kuanza uwekezaji. Baadhi ya 

wawekezaji wakubwa waliomilikishwa ardhi na wapo katika hatua za 

awali za uwekezaji ni SEEDLAND, MERU AGRO TOUR 

CONSULTANT LTD na ASA. Aidha, jumla ya ekari 58,521 

zimetengwa kwa ajili ya matumizi mbalimbali kama makazi na 

hifadhi ya misitu.  

ii. Halmashauri imetenga eneo la ekari 30 katika kijiji cha Kabungu 

ambapo zitatumika katika uwekezaji wa viwanda. 

iii. Pia zipo ekari 3,160 za watu binafsi ambazo mwekezaji anaweza 

kuingia kwenye makubalino na wenye maeneo hayo. 

Mchanganuo wa ardhi kwa ajili matumizi ya uwekezaji na matumizi 

mengine umeoneshwa katika jedwali lifuatalo; 

 



3 
 

 

 

Ekari 
zilizotengwa 

Umiliki wa Eneo Ekari 
zilizopata 

wawekezaji 

Ekari 
zilizotengwa 

kwa 
matumizi 
mengine 

Ekari 
ambazo 

hazijapata 
wawekezaji 

Idadi ya 
wawekezaji 
waliofanya 
uwekezaji 

Serikali Watu 
Binafsi 

115,000 115,000 3,160 56,479 58,521 3,160 watu 
binafsi 

26 

Chanzo cha takwimu ni Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 2024/2025. 

2.2 Wilaya ya Mpanda 

Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda na Halmashauri ya Wilaya ya 

Nsimbo ambazo zipo katika Wilaya ya Mpanda zimetenga maeneo ya 

uwekezaji kama ifuatavyo; 

✓ Ekari 3,020 zimetengwa eneo la Nsemulwa kwa ajili ya uwekezaji 

kwenye viwanda. 

✓ Ekari 2,648.25 zimetengwa eneo la Shanwe kwa ajili ya vyuo. 

✓ Eneo la mlima wa Kijiji cha Makongoro limetengwa kwa ajili ya 

uwekezaji wa kiwanda cha sementi. 

✓ Zipo ekari 13 eneo la Msangama kwa ajili ya uchimbaji wa madini na 

uanzishaji wa viwanda vya kuchakata madini. 

✓ Ekari 115 zimetengwa Kijiji cha Mtapenda Halmashauri ya Nsimbo 

kwa ajili ya uwekezaji kwenye viwanda. 

Mchanganuo wa ardhi kwa ajili ya shughuli za uwekezaji umeoneshwa 

katika jedwali lifuatalo; 

Ekari 
zilizotengwa 

Umiliki wa Eneo Ekari 
zilizopata 

wawekezaji 

Ekari 
ambazo 

hazijapata 
wawekezaji 

Idadi ya 
wawekezaji 
waliofanya 
uwekezaji 

Serikali Watu 
Binafsi 

7,161.72 1,056.47 6,031 470.47 6,617 4 

Chanzo cha takwimu ni Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 2024/2025. 

 

 



4 
 

 

2.3 Wilaya ya Mlele 

Halmashauri ya Wilaya ya Mlele na Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe 

ambazo zipo katika Wilaya ya Mlele zimetenga maeneo ya uwekezaji kama 

ifuatavyo; 

✓ Ekari 20 zimetengwa eneo la Inyonga Halmashauri ya Mlele kwa ajili 

ya uwekezaji kwenye viwanda. 

✓ Ekari 120.72 zimetengwa eneo la Majimoto na Usevya   kwa ajili ya 

uwekezaji mbalimbali wa viwanda vya kusindika mazao ya kilimo na 

mifugo. 

✓ Ekari 51.25 zimetengwa eneo la Kitupa - Majimoto na Usevya kwa 

ajili ya uwekezaji mbalimbali katika sekta ya biashara. 

✓ Ekari 26.37 zimetengwa eneo la Majimoto na Usevya kwa ajili ya 

uwekezaji mbalimbali katika sekta za Elimu na Afya. 

Mchanganuo wa ardhi kwa ajili ya shughuli za uwekezaji umeoneshwa 

katika jedwali lifuatalo; 

Ekari 
zilizotengwa 

Umiliki wa Eneo Ekari 
zilizopata 
wawekezaji 

Ekari 
ambazo 
hazijapata 
wawekezaji 

Idadi ya 
wawekezaji 
waliofanya 
uwekezaji 

Serikali Watu 

Binafsi 

218.34 108.43 110 110 88.43 103 

Chanzo cha takwimu ni Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 2024/2025. 

2.4 Eneo la Uwekezaji SIDO 

SIDO Mkoa wa Katavi imetenga eneo la ekari 21 kwa ajili ya uwekezaji wa 

viwanda vya aina mbalimbali. Pia SIDO inamajengo yanayokodishwa kwa 

ajili ya viwanda vidogo na chumba cha baridi (coldroom) kwa ajili ya 

kuhifadhia bidhaa. Wawekezaji wanakaribishwa kwa ajili ya kuingia 

makubaliano ya kuwekeza kwenye eneo na majengo ya SIDO. 
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3.0 SEKTA YA VIWANDA  

Idadi ya viwanda katika Mkoa wa Katavi imeongezeka kutoka 873 mwaka 

2021 hadi 1,906 mwezi Juni, 2025. Kati ya viwanda hivyo viwanda vikubwa 

ni 6, viwanda vya kati ni 22, viwanda vidogo ni 541, na viwanda vidogo 

sana ni 1,334, jumla ya watu walioajiriwa katika viwanda hivyo ni 6,212. 

Mchanganuo wa viwanda hivi umechanganuliwa Kihalmashauri katika 

jedwali lifuatavyo;  

Jedwali la Orodha ya Viwanda vilivyopo katika Halmashauri hadi Juni, 2025 

Jina la 
Halmashauri 

Kundi la 
Kiwanda 

Idadi ya 
Wafanyakazi 

Mtaji 
Uliowekezwa 

katika 
Mitambo 

(TSH 

Idadi ya 
Viwanda 
vilivyopo 
hadi sasa 

Idadi ya 
walioajiriwa 

katika 
Viwanda 

MPANDA MC Kiwanda 
Kidogo Sana 
(Micro 
Enterprise) 

1 – 4 hadi milioni 5 

470 1,802 

Kiwanda 
Kidogo 
(Small 
Enterprise) 

5 – 49 Milioni 5 hadi 
milioni 200 62 501 

Kiwanda cha 
Kati 
(Medium 
Enterprise) 

50 – 99 Milioni 200 
hadi milioni 
800 

7 41 

Kiwanda 
Kikubwa 
(Large 
Enterprise) 

Zaidi ya 100 Zaidi ya 
milioni 800 2 86 

Jumla Ndogo 541 2,430 

 

NSIMBO DC Kiwanda 
Kidogo Sana 
(Micro 
Enterprise) 

1 – 4 hadi milioni 5 

228 460 

Kiwanda 
Kidogo 
(Small 
Enterprise) 

5 – 49 Milioni 5 hadi 
milioni 200 

126 248 

Kiwanda cha 
Kati 
(Medium 
Enterprise) 

50 – 99 Milioni 200 
hadi milioni 
800 

3 
29 

 



6 
 

Jina la 
Halmashauri 

Kundi la 
Kiwanda 

Idadi ya 
Wafanyakazi 

Mtaji 
Uliowekezwa 

katika 
Mitambo 

(TSH 

Idadi ya 
Viwanda 
vilivyopo 
hadi sasa 

Idadi ya 
walioajiriwa 

katika 
Viwanda 

Kiwanda 
Kikubwa 
(Large 
Enterprise) 

Zaidi ya 100 Zaidi ya 
milioni 800 

2 235 

Jumla Ndogo 359 972 

 

TANGANYIKA 
DC 

Kiwanda 
Kidogo Sana 
(Micro 
Enterprise) 

1 – 4 hadi milioni 5 

321 685 

Kiwanda 
Kidogo 
(Small 
Enterprise) 

5 – 49 Milioni 5 hadi 
milioni 200 281 552 

Kiwanda cha 
Kati 
(Medium 
Enterprise) 

50 – 99 Milioni 200 
hadi milioni 
800 

3 82 

Kiwanda 
Kikubwa 
(Large 
Enterprise) 

Zaidi ya 100 Zaidi ya 
milioni 800 1 59 

Jumla Ndogo 606 1,378 

 

MLELE DC Kiwanda 
Kidogo Sana 
(Micro 
Enterprise) 

1 – 4 hadi milioni 5 146 358 

Kiwanda 
Kidogo 
(Small 
Enterprise) 

5 – 49 Milioni 5 hadi 
milioni 200 

31 227 

Kiwanda cha 
Kati 
(Medium 
Enterprise) 

50 – 99 Milioni 200 
hadi milioni 
800 

0 0 

Kiwanda 
Kikubwa 
(Large 
Enterprise) 

Zaidi ya 100 Zaidi ya 
milioni 800 

0 0 

Jumla Ndogo 177 585 
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Jina la 
Halmashauri 

Kundi la 
Kiwanda 

Idadi ya 
Wafanyakazi 

Mtaji 
Uliowekezwa 

katika 
Mitambo 

(TSH 

Idadi ya 
Viwanda 
vilivyopo 
hadi sasa 

Idadi ya 
walioajiriwa 

katika 
Viwanda 

MPIMBWE DC Kiwanda 
Kidogo Sana 
(Micro 
Enterprise) 

1 – 4 hadi milioni 5 166 191 

Kiwanda 
Kidogo 
(Small 
Enterprise) 

5 – 49 Milioni 5 hadi 
milioni 200 

47 

 

276 

 

Kiwanda cha 
Kati 
(Medium 
Enterprise) 

50 – 99 Milioni 200 
hadi milioni 
800 

9 310 

Kiwanda 
Kikubwa 
(Large 
Enterprise) 

Zaidi ya 100 Zaidi ya 
milioni 800 1 70 

Jumla Ndogo 223 847 

JUMLA KUU 1,906 6,212 

 
Muhimu: Endapo kigezo cha mtaji kitakuwa kikubwa kuliko idadi ya wafanyakazi, basi 
kigezo cha mtaji kitatumika kutafsiri aina ya kiwanda. 
 

 
Kiwanda cha kuchambua Pamba Katavi 
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4.0 SEKTA YA BIASHARA 

4.1 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa ikama mahitaji ya watumishi wa sekta ya viwanda, biashara 

na uwekezaji katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa Mkoa wa Katavi ni 45 

watumishi waliopo ni 15 upungufu ni 30 hii ikiwa ni asilimia 33 ya watumishi 

waliopo. Mchanganuo wa watumishi katika Halmashauri umeonyeshwa 

katika jedwali hapa chini. 

Jina la 
Halmashauri 

Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

Mpanda MC 9 3 6 33 

Nsimbo DC 9 3 6 33 

Mlele DC 9 2 7 22 

Mpimbwe DC 9 4 5 44 

Tanganyika DC 9 3 6 33 

JUMLA 45 15 30 33 
 

4.1.1 Idadi ya Wafanyabiashara na Makusanyo ya Mapato mwaka 

2021 hadi Juni 2025 

Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Juni, 2025 idadi ya wafanyabiashara 

walipa kodi imeongezeka toka 5,518 mwaka 2021 hadi 8,124 Juni 

2025 sawa na ongezeko la asilimia 47. Aidha, kiasi cha fedha 

kilichokusanywa kutokana na shughuli za biashara kimeongezeka toka 

Tshs. 3,091,563,715.23 mwaka, 2021 hadi Tshs,4,764,467,509.11 

mwezi Juni, 2025. Ongezeko hili ni sawa na asilimia 54. Jedwali hapa chini 

limechanganua kwa kila Halmashauri kama ifuatavyo; 
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Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

Wafanyabi

ashara 

mwaka 

2021 

Idadi ya 

Wafanyabia

shara hadi 

Juni 2025 

% 

Ongozeko 

la 

wafanyabi

ashara 

Fedha 

zilizokusanywa 

mwaka 2021 

Fedha 

zilizokusanywa 

hadi Juni 2025 

% 

Ongozeko 

la 

Makusany

o 

Mpanda MC 1,755 2,290 30 2,659,540,188.49 3,896,308,390.11 47 

Nsimbo DC 1,157 1,563 33.2 291,691,026.74 359,265,142.00 23.16 

Tanganyika DC 1,853 2,252 21.5 78,000,000.00 299,099,127.00 384 

Mlele DC 426 1,096 157 35,148,500.00 135,334,500.00 285 

Mpimbwe DC 327 923 179 27,184,000.00 74,460,350.00 174 

JUMLA 5,518 8,124 47 3,091,563,715.23 4,764,467,509.11 54 

 

4.1.2 Mchango wa Sekta ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 

katika Mapato ya Halmashauri. 

Katika mwaka wa fedha wa 2024/2025 sekta ya viwanda, biashara na 

uwekezaji kupitia vyanzo mbalimbali imechangia kiasi Tshs. 

2,068,714,940.39 katika makusanyo ya mapato ya ndani ya Halmashauri 

hii ikiwa ni asilimia 11.4 ya uchangiaji wa sekta katika makusanyo ya 

mapato ya ndani ya Halmashauri. Mchanganuo ni kama jedwali lifuatalo 

linavyochanganua; 

Jina la 

Halmashauri 

Hali halisi ya 

makusanyo kwa  

mwaka 2024/25 

Kiasi kilichokusanywa 

kutoka vyanzo vya sekta 

ya viwanda, biashara na 

uwekezaji hadi Juni, 2025 

% ya mapato 

yaliyokusanywa toka 

sekta viwanda, 

biashara na uwekezaji 

Mpanda MC 3,896,308,390.11 1,347,719,133.19 34.6 

Nsimbo DC 2,396,568,200.00 77,390,740.00 3.2 

Tanganyika DC 6,712,680,489.49 81,738,900.00 1.2 

Mlele DC 2,005,000,000.00 99,847,140.00 5 

Mpimbwe DC 3,064,352,588.42 462,019,027.20 15.1 

JUMLA 18,074,909,668.02 2,068,714,940.39 11.4 
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4.1.3 Makisio ya Idadi ya Wafanyabiashara na Makusanyo ya 

Mapato kwa mwaka 2025/26 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025 hadi mwezi Juni, 2026 makisio ya 

wafanyabiashara watao ongezeka ni 1,064 ambayo ni sawa na asilimia 13 

ya ongezeko ikilinganishwa na mwaka 2024/25. Aidha, makisio ya 

makusanyo ya fedha kutokana na ongezeko la wafanyabiashara ni Tshs.  

796,376,067.19. Mchanganuo wa makisio haya ni kama unavyoonekana 

katika jedwali lifuatalo; 

Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

Wafanyabia

shara hadi 

Juni 2025 

Makisio ya 

Wafanyabiasha

ra watakao 

ongezeka hadi  

Juni 2026 

% Ongozeko 

la 

wafanyabias

hara 

Makisio ya mapato 

yatakayokusanywa kutokana 

na ongezeko la 

wafanyabiashara hadi Juni, 

2026 

Mpanda MC 2,290 400 17 100,000,000.00 

Nsimbo DC 1,563 103 8 39,733, 542.00 

Tanganyika DC 2,252 118 5 121,500,000.00 

Mlele DC 1,096 106 10 41,910,000.00 

Mpimbwe DC 923 337 37 632,966,067.19 

JUMLA 8,124 1,064 13 796,376,067.19 

 

4.1.4 Orodha ya vyanzo vipya vya mapato vitakavyoanzishwa 

mwaka 2025/26 

Katika mwaka wa fedha 2025/26 wataalam wa sekta ya viwanda, biashara 

na uwekezaji kwa kushirikiana na wataalam wengine wamepanga kubuni 

na kuanzisha vyanzo vipya vya mapato kama ifuatavyo; 
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Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda 

S
N 

Jina la 
chanzo 
kipya cha 
mapato 

Jina la Kata chanzo kipya 
kitapoanzishwa 

Jina la Kijiji/Mtaa 
chanzo kipya 
kitapoanzishwa 

1. Ushuru 

wa 

maegesho 

Kashaulili na Majengo Kashaulili na Majengo 

2. Kodi ya 

Vibanda  

Mpanda Hotel Mpanda Hotel 

Halmashauri ya Wilaya Mlele 

1. Stendi ya 
Malori 

Inyonga Inyonga 

Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe 

1 Uuzaji wa 
tofali 

Usevya - Kiwanda cha matofali Usevya 

2 Ushuru 
wa probox 
na basi 

Usevya-stendi Usevya 

Halmashauri ya Tanganyika 

1. Leseni za 
wakandar
asi 
wanaojen
ga 
barabara 

Kata za 
Kabungu,Kasekese,Karema,Si

bwesa na Tongwe  

Kabungu,Kasekese,Kar
ema, Sibwesa na 
Majalila 

Halmashauri ya Nsimbo 

1. Standi ya 
mabasi 
NSIMBO 

KAPALALA Songambele 
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5.1Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

5.1.1 Idadi ya Watumishi 

Kwa mujibu wa ikama ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) mahitaji ya 

watumishi wa TRA Mkoa wa Katavi ni 87 watumishi waliopo ni 62 upungufu 

ni 25 hii ikiwa ni asilimia 40 ya watumishi waliopo. 

5.1.2Idadi ya Walipa kodi na Makusanyo 

Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Juni 2025, idadi ya walipakodi kupitia 

TRA Mkoa wa Katavi imeongezeka toka 8,125 mwaka 2021 hadi 15,634 

kufikia Juni 2025. Hii ni sawa na ongezeko la asilimia 192.42. Makusanyo 

ya kodi yaliyokusanywa kwa kipindi cha mwaka 2021/2022 hadi Juni 2025 

ni shilingi 39,523,923,975.78 sawa na asilimia 104.67 ya lengo la 

kukusanya kiasi cha shilingi 21,766,675,068.97. Kumekuwa na ongezeko 

la asilimia 242.23 ukilinganisha na makusanyo kwa kipindi cha miaka 

minne ya nyuma. 

5.1.3Makusanyo ya mapato kwa mwaka 2024/25 na Makisio ya mapato 

kwa mwaka 2025/26 

Katika mwaka wa fedha 2024/25, TRA Mkoa wa Katavi ilikisia kukusanya 

kiasi cha shilingi 15,992,401,618.58 hadi mwezi Juni, 2025 kiasi 

kilichokusanywa ni shilingi  

 

18,846,311,972.27 sawa na asilimia 123.09 ya lengo. Aidha, katika kipindi 

cha mwaka wa fedha wa 2025/26, TRA Mkoa wa Katavi imekisia 

kukusanya kiasi cha shilingi 19,971,679,893.08 hii ikiwa ni ongezeko la 

asilimia 25.43 ikilinganishwa na makisio ya mwaka wa fedha wa 2024/25. 

Mchanganuo wa makisio haya ni kama unavyoonekana katika jedwali 

lifuatalo; 
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Wilaya 
Makusanyo kwa 
mwaka 2024/25 

Makisio ya mapato 
kwa mwaka 2025/26 

% Ongozeko la 
mapato 

Mpanda 11,604,850,932.00 13,410,106,048.32 25 

Tanganyika 1,961,743,941.53 2,539,087,540.22 25 

Mlele 3,156,951,044.94 4,022,486,303.29 25 

JUMLA 16,723,545,919.11 19,971,679,891.83 25 

 

6.1 Wakala wa Vipimo (WMA) 

6.1.1Idadi ya Watumishi 

Kwa mujibu wa ikama ya Wakala wa Vipimo (WMA) mahitaji ya watumishi 

wa WMA Mkoa wa Katavi ni 6 watumishi waliopo ni 6 upungufu ni 0 hii ikiwa 

ni asilimia 0 ya watumishi waliopo. 

6.1.2 Utekelezaji wa Shughuli 

Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2021 hadi Juni, 2025 Wakala wa Vipimo 

Mkoa wa Katavi umefanya ukaguzi katika jumla ya vipimo 29,788 kati hivyo 

vipimo vilivyobainika kuwa na kasoro ni 1,241 kiasi cha fedha 

kilichokusanywa kutokana na faini na tozo mbalimbali toka mwaka 2021 

hadi Juni, 2025 ni Tshs. 876,209,439.00. Aidha, vipimo vilivyofanyiwa 

ukaguzi kwa mwaka 2024/25 ni 9,014 kati ya hivyo vipimo vilivyobainika 

kuwa na kasoro ni 392 kiasi kilichokusanywa kutokana na faini na tozo ni 

Tshs. 231,773,438.00. Matokeo ya ukaguzi uliofanywa na Wakala wa 

Vipimo yamefanya wafanyabiashara wamekuwa na mwitikio wa kutumia 

vipimo sahihi.  

6.1.3Shughuli zitakazotekelezwa mwaka 2025/26 

Katika mwaka wa fedha wa 2025/26 Wakala wa Vipimo Mkoa wa Katavi 

unakusudia kufanya ukaguzi katika jumla ya vipimo 9,893 na kutoa elimu ya 

matumizi sahihi ya vipimo kwa wafanyabiashara wapatao 8,500 na kwa 

wananchi 720,000. 
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Ofisi ya Wakala wa Vipimo Katavi itaendelea kufanya kaguzi mbalimbali na 

kutoa elimu ya matumizi ya vipimo sahihi kwa wananchi na 

wafanyabiashara.  

7.1SEKTA YA BANDARI 

7.1.1Idadi ya Watumishi 

Kwa sasa Bandari ya Karema ina jumla ya watumishi wa umma 7. 

7.1.2Utekelezaji wa Shughuli 

Bandari ya Karema imeanza kutumika Septemba, 2022 tani zilizopitia 

bandari ya Karema hadi Juni, 2025 ni tani 11,252 kiasi cha fedha 

kilichokusanywa ni Tshs. 201,410,709.22. Bidhaa zinazopitia bandari ya 

Karema kwa wingi ni mchele, unga, mahindi na makaa ya mawe.  

 
Bandari ya Karema 
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7.1.3 Shughuli zitakazotekelezwa mwaka 2025/26 

Katika mwaka wa fedha wa 2025/26 Mamlaka ya Bandari itaendelea 

kusimamia ujenzi wa meli za mizigo nne (4). Meli hizi zinajengwa na 

Kampuni ya Kichina iitwayo Ankola Shipyard Co. Ltd iliyoingia mkataba 

na TPA wa kujenga meli zenye uwezo wa kubeba tani 2,000 kila moja. 

Ujenzi wa meli hizi unategemea kukamilika mwaka 2027. Shughuli nyingine 

zitakazofanyika ni usafirishaji wa madini kutoka DR Congo. 

8.1 SEKTA YA USAFIRI WA ANGA 

8.1.1 Idadi ya Watumishi 

Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika uwanja wa ndege wa 

Mpanda ni 31 watumishi waliopo ni 22 upungufu ni 9 hii ikiwa ni asilimia 71 

ya watumishi waliopo. 

8.1.2Utekelezaji wa Shughuli 

Huduma ya usafiri wa anga Mkoani Katavi ilianza kutolewa tarehe 26 

Oktoba 2019, tangu kipindi hicho hadi Juni, 2025 idadi ya wasafiri 

imeongezeka kutoka 5,721 mwaka 2019 hadi 29,655 Juni, 2025. Idadi ya 

siku za kusafiri ni mara tatu kwa wiki yaani siku ya Jumanne, Alhamisi na 

Jumamosi. Kiasi cha fedha kilichokusanywa kimeongezeka toka  

Tshs.64,274,000.00 mwaka 2019 hadi Tshs. 236,450,000.00 Juni, 2025. 
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Jengo la Uwanja wa ndege wa Mpanda 

 

8.1.3 Shughuli zitakazotekelezwa mwaka 2025/26 

Katika mwaka wa fedha wa 2025/26 shughuli zilizopangwa kufanyika ni 

kuendelea na uendeshaji wa kiwanja na kutunza miundombinu yake. 

9.1SEKTA YA MADINI 

9.1.1 Idadi ya Watumishi 

Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika Ofisi ya Afisa Madini 

Mkazi ni 22 watumishi waliopo ni 22 upungufu ni 0 hii ikiwa ni asilimia 100 

ya watumishi waliopo. 

9.1.2 Idadi ya Migodi 

Mkoa wa Katavi umejaliwa kuwa na madini ya aina mbalimbali kama vile 

dhahabu, shaba, Galena, Fedha (Silver), Nickel, Mangenese nk. Mafanikio 

yaliyopatikana katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Juni, 2025 ni 

kuongezeka kwa idadi ya migodi toka 911 mwaka 2021 hadi 1,600 Juni 

2025, kati hiyo migodi mikubwa ni 0, migodi ya kati ni 16 na migodi midogo  
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ni 1,584 Idadi ya Watanzania waliojipatia ajira kutokana na shughuli za 

madini ni zaidi ya 15,000 wengine wana ajira ya kuduma na wengine wana 

ajira za mikataba. 

 
Kiwanda cha kuchenjua madini cha        Kiwanda cha kuchanjua madini cha Jema Jione 
                   Katavi Mining 

 

9.1.3 Soko la Madini la Mpanda 

Soko la madini Mkoa wa Katavi lilianzishwa mwezi Mei, 2019 katika 

Manispaa ya Mpanda. Jumla ya mauzo ya dhahabu hadi Juni, 2025 ni 

gramu 1,514,363.17, gramu hizo zina thamani ya Tsh. 182,646,244,145.66. 

Aidha, mrabaha uliokusanywa ni Tsh. 10,617,479,995.43, ada ya ukaguzi 

(clearing and inspection fee) kiasi cha Tsh. 1,664,415,700.32 na ushuru wa 

huduma Tsh. 680,236,080.39 zilipelekwa kwenye Halmashauri za Wilaya 

ya Nsimbo, Tanganyika na Manispaa ya Mpanda. 

9.1.4 Biashara ya Makinikia 

Tani za makinikia zilizosafirishwa nje ya nchi hadi Juni, 2025 ni tani 

28,146.58 zikiwa na thamani ya Tsh. 205,040,715,532.77 ambapo 

Mrabaha wa Tsh. 12,300,660,331.44 ulikusanywa na ada ya ukaguzi Tsh. 

2,050,114,013.69 ilikusanywa. 
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9.1.5 Makusanyo ya fedha yatokanayo na shughuli za madini 

Makusanyo ya fedha yatokanayo na shughuli mbalimbali za madini 

yameongezeka mwaka hadi mwaka kama inavyoonyesha katika kwenye  

jedwali hapa chini. 

Mwaka Lengo la 

Makusanyo (Tsh) 

Makusanyo Halisi 

(TShs.) 

Asilimia (%) 

2017/18 1,000,000,000 1,168,993,197.78 117 

2018/19 1,000,000,000 629,052,950.41 63 

2019/20 1,000,000,000 2,273,544,321.53 227.4 

2020/21 1,250,000,000 6,294,174,783.03 504 

2022/23 7,488,000,000 4,389,810,305.85 59 

2023/24 6,850,000,000 6,180,025,156.38 90.2 

2024/25 7,000,000,000 9,261,668,258.27 132.2 

JUMLA 25,588,000,000 30,197,268,973.25  

Jedwali : Takwimu za Makusanyo ya Serikali kwa Mwaka 2017/18 hadi 2024/25 

 

Kutokana na takwimu tajwa hapo juu makusanyo yote ya fedha 

yaliyopatika kupitia sekta ya madini Mkoa wa Katavi toka mwaka 2021 hadi 

Juni, 2025 ni Tshs 30,197,268,973.25. 

 

9.1.6 Fursa za uwekezaji zilizopo katika Sekta ya Madini 

Ili kuvutia wawekezaji wakubwa na wa kati Mkoa umejipanga kutangaza 

fursa zilizopo katika sekta ya madini. Maeneo muhimu ambayo wawekezaji 

wanakaribishwa kuwekeza yamechanganuliwa katika jedwali lifuatalo; 

SN Aina ya Uwekezaji Jina la Kijiji Taratibu za 
kufuata ili kuanza 

uwekezaji 

1. Mitambo ya uyeyushaji 

wa madini (Smelters) 

Eneo lolote ndani 

ya Mkoa mwekezaji 

atakalopenda 

Mwekezaji afike 

Ofisi ya Afisa 

Madini Mkaazi 

(RMO) –Katavi. 

2. Maghala ya kuuzia 

baruti (Explosive 

Mgazine). 

Eneo lolote ndani 

ya Mkoa mwekezaji 

atakalopenda 

Mwekezaji afike 

Ofisi ya Afisa 

Madini Mkaazi 

(RMO) –Katavi. 
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10.1 SHIRIKA LA VIWANGO (TBS) 

10.1.1 Idadi ya Watumishi 

Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika Ofisi ya Kanda ya 

Shirika la Viwango (TBS) ni 18 watumishi waliopo ni 10 upungufu ni 8 hii 

ikiwa ni asilimia 56 ya watumishi waliopo. 

10.1.2 Utekelezaji wa Shughuli 

Kwa kipindi cha mwaka 2021 hadi mwezi Juni, 2025 idadi ya viwanda 

vilivyokidhi vigezo na kupata vyeti vya ubora wa bidhaa Mkoa wa Katavi 

imeongezeka toka 18 mwaka 2021 hadi 44 Juni, 2025. Aidha, katika kipindi 

cha mwaka wa fedha wa 2025/26 Shirika la Viwango limepanga kutoa vyeti 

vya ubora wa bidhaa kwa viwanda 10 vitakavyokidhi vigezo vya ubora 

Mkoani Katavi.  

Pia katika kipindi cha mwaka 2022 hadi Juni, 2025 Shirika la Viwango 

kupitia ofisi ya Kanda ya Magharibi limetoa elimu kwa wadau 202 wa 

biashara mbalimbali za uchakataji, uzalishaji na ufungashaji wa bidhaa. 

Mchanganuo wa idadi ya wadau waliopewa mafunzo, Halmashauri ya 

Manispaa ya Mpanda ni wadau 69, Halmashauri ya Wilaya ya Mlele ni 

wadau 49, Tanganyika wadau 43, Nsimbo wadau 41.   

11.1 HITIMISHO 

Mkoa wa Katavi umejipanga kikamilifu kuvutia wawekezaji na kukuza 

biashara kwa kuandaa mazingira rafiki kwa wawekezaji na 

wafanyabiashara ili kuinua uchumi na ustawi wa maendeleo ya Mkoa na 

Tanzania kwa Ujumla.  
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