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Na Budoya Nilla

HEWA ya ukaa ni bi-
ashara poa na inalipa. 
Mtu akisikia sentensi 

hiyo kwa mara ya kwanza 
anaweza asielewe kitu lakini 
ukisoma makala haya hadi 
mwisho, bila shaka utaelewa.

Kazi kubwa unayotakiwa 
kufanya ili uweze kufanya biashara 
hii ni kuhifadhi misitu ya asili 
iliyo katika eneo lako na kutunza 
mazingira yako, basi. Misitu ya asili 
ina uwezo mkubwa wa kufyonza 
na kuhifadhi hewa ukaa na hewa 
sumu.

Ukiwa na misitu hii, ili ufani-
kishe hilo lazima uzuie uharibifu 
kwa maana ya kuhakikisha hakuna 
ukataji miti hovyo, hakuna kufyeka 
miti, kuchoma misitu na kuzuia 
kufanya shughuli zingine hatarishi 
kwa uhifadhi wa misitu ikiwemo 
kufyeka misitu kwa ajili ya kufugua 
mashamba mapya au kuigeuza 
malisho ya mifugo.

Badala yake matumizi ya 
misitu yanatakiwa yawe endelevu 
sambamba na kupanda miti mbali 
mbali katika maeneo yako. Uki-
weza kufanya hayo utakuwa sasa 
na uhakika wa kuvuna hewa ukaa 
na kufanya biashara.

Pengine unaweza kujiuliza, je 
biashara hii ni kama biashara ya 
mahindi au biashara nyingine? 
Kwamba mtu anaweza kupanda na 
kuvuna mahindi na kuuza sokoni? 
Hapana sivyo.

Katika biashara hii, mhusikia 
anachotakiwa kufanya ni kuhifadhi 
misitu ya asili iliyo katika eneo 
lake, basi.

Kwa hatua hiyo, taasisi ya Car-
bon Tanzania watamtafutia wateja 
duniani wanaotoa ruzuku kwa 
wanaofaya uhifadhi huo.

Biashara hii imeingia katika 
Mkoa wa Katavi, hususani katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Tang-
anyika na tayari wananchi 21,000 
katika vijiji vinane walio katika 
halmashauri hiyo wamenufaika na 
mradi wa hewa ukaa.

Hii ni baada ya kuivuna na ku-

lipwa kiasi cha shilingi milioni 380 
kupitia Carbon Tanzania chini ya 
mradi uitwao Ntakata Mountains 
Redd Plus Project.

Wananchi katika wilaya hiyo 
wamezuia uharibifu wa misitu 
waliyoihifadhi ili iwasaide kutunza 
mazingira ikiwemo kufyonza hewa 
ukaa na hewa sumu iliyo katika 
anga la nchi yetu na nje ya nchi.

Kutokana na uhifadhi huo, vijiji 
husika vimevuna jumla ya tani 
82,000 za hewa ukaa na kuiuza kwa 
thamani ya shilingi 250,000,000. 

Pamoja na uvunaji wa tani hizo, 
mauzo yake hayajafikia hata nusu 
ya tani 270,000 ambazo bado hazi-
jauzwa.

Tarehe 2/5/2020 na 12/11/2020 
kiasi cha Sh milioni 130 zilitolewa 
kama motisha na wadau mbali 
mbali wa uhifadhi kwa vijiji kabla 
ya kupata wateja na vyeti vya uu-
zaji wa hewa ukaa na kugawanywa 
kulingana na makubaliano ya 
mradi.

Makubaliano hayo yanabainisha 
kuwa asilimia 10 ya fedha zinaz-
opatikana zinaenda kwenye Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tanganyika 
ili kugharimia shughuli za usimam-
izi mazingira wakati asilimia 90 
zinagawiwa kwenye vijiji vilivyo 
katika mradi ambao unakadiriwa 
kuwa na hekta 230 katika msitu wa 
Tongwe Magharibi.

Fedha hizo zinatarajiwa kutimi-
ka katika miradi ya maendelao ya 
kijamii na kiuchumi kwa wanan-
chi kama vile ujenzi wa mada-
rasa, utengenezaji wa madawati, 
kujenga vituo vya afya na miradi 
ya kuwaletea wananchi nishati ya 
umeme.

Inaelezewa kuwa ikiwa hewa 
ya ukaa itauzwa kwa wingi na uka-
milifu wake uliopo katika misitu 
ya vijiji hivyo, kuna uwezekano wa 
vijiji hivyo kulipwa shiligi bilioni 
sita na hivyo wananchi wanataki-
wa kuendelea kuhifadhi misitu na 
kutunza mazingira. Miti isikatwe 
ovyo wala kuchomwa, waepuke 
kilimo cha kuhamahama na ufugaji 
usiozingatia tija.

Vijiji vilivyonufaika na mauzo 
ya hewa ukaa ni Lugonesi, Mwese, 
Lwega na Bujombe. Vijiji vingine 
vilivyo katika mradi wa mauzo ya 
hewa ukaa ni Kapanga, Mpembe, 
Kagunga na Katuma. Baadhi ya 

vijiji hivyo viko katika Kata ya 
Mwese, Tarafa ya Mwese na vijiji 
vingine viko Kata ya Kasekese.

Carbon Tanzania ndio taasisi 
inayowezesha vijiji hivyo kupata 
masoko ya hewa ukaa ipatikanayo 
katika misitu ya hifadhi za vijiji na 
maeneo ya malisho.

Je, biashara hii ilianzaje? Ilianza 
baada ya vijiji vinane kuwekwa 
kwenye mpango wa matumizi bora 
ya ardhi kwa maana ya kupimwa 
maeneo yao na kuyatenga kama 
vile eneo la hifadhi ya misitu, eneo 
la kilimo, eneo la makazi, mifugo, 
huduma za jamii na kadhalika.

Yaani wananchi kupitia mku-
tano wao wa kujiji wanajipangia 
namna ya kutumia ardhi yao 
iliyopimwa kwa faida yao.

Matumizi bora ya ardhi ndio 
chanzo cha mradi wa hewa ya ukaa 
kwa maana ya kutenga maeneo ya 
hifadhi ya misitu na kuilida sawia.

Mradi wa Ntakata Mountains 
Redd Plus Project unalenga kuhi-
fadhi misitu ya asili na kulinda 
bayoanuai zote muhimu hasa zilizo 
hatarini kutoweka ikiwemo sokwe.

Mradi pia umejikita katika 
kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, kutunza vyanzo vya 
maji, kutunza wanyamapori na ku-
wawezesha wananchi walio katika 
vijiji venye uhifadhi wa misitu asili 
kunufaika na mauzo ya hewa ukaa.

Mashuleni wanafuzi hu-
fundishwa kwamba sisi binadamu 
hupumua hewa ya ukaa na baa-
daye hewa hiyo hufyonzwa na miti 
na kuhifadhiwa kwenye miti na 
ardhini lakini sisi binadamu huvuta 
hewa ya oksijeni inayotolewa na 
mimea.

Mbali na hewa tunayopumua, 
anga letu limejaa hewa ukaa zinaz-
ozalishwa na shughuli mbalimbali 

za mwanadamu hususani viwanda. 
Uchomaji wa mimea pia husababi-
sha hewa ukaa kwenda angani kwa 
njia ya moshi.

Uzalishaji mkubwa wa hewa 
ukaa (kaboni) angani huchochea 
athari ya jotogesi na kusababisha 
mabadiliko ya tabianchi.

Ongezeko la viwango vya hewa 
ya ukaa na gesi nyingine angani 
zinazotokana na shughuli za binad-
amu husababisha pia kiwango cha 
joto duniani kuongezeka.

Mabadiliko haya yana maana 
gani? Mabadiliko haya yana maana 
ya kuongezeka kwa joto duniani, 
kuwa na misimu ya mvua isiyo-
aminika, kupata mvua chache au 
nyingi zinazosababisha mafuriko, 
utabiri wa majira kuwa mgumu 
na mvua kunyesha nje ya misimu 
iliyozoeleka.

Hali hii huleta athari ka-
tika kilimo, uzalishaji wa chakula 
kupungua kwa sababu ya uhaba 
wa mvua au mafuriko yanayozoa 
mazao na ongezeko kubwa la joto, 
milipuko ya magonjwa ya mimea 
na wadudu waharibifu wa mazao 
wanaweza kusambaa hata maeneo 
ambayo awali hawakuwepo.

Ongezeko la joto duniani lime-
sababisha kuyeyuka kwa theluji ka-
tika ncha za dunia na kusababisha 
ongezeko la kima cha maji baharini.

Kimsingi, kasi ya mwanadamu 
kuongeza hewa ukaa angani ni 
kubwa kuliko uwezo wa dunia 
kufyonza gesi hiyo.

Ukataji wa misitu kwa sababu 
mbalimbali hupunguza uwezo wa 
ardhi kuhifadhi hewa ya ukaa, tu-
napochoma mafuta kwa kuendesha 
magari yetu na wakati mwingie ku-
zalisha umeme kwa njia ya mafuta 
pia tunaongeza hewa ukaa angani.

Kwa kuwa kasi ya ongezeko la 
hewa ukaa angani ni kubwa, kitu 
ambacho ni hatari kwa maisha ya 
mwanadamu mintarafu suala la 
mabadiliko ya tabianchi, wataal-
amu wamefanya tafiti na kubaini 
kuwa njia moja wapo katika kuk-
abiliana na mabadiliko ya tabianchi 
ni uhifadhi wa misitu ya asili.

Misitu ya asili ina uwezo 
mkubwa wa kutumia hewa ya ukaa 
na hewa sumu kama chakula chake.

Misitu ya asili iliyopo katika 
Halmashauri ya Tanganyika ni 
miongoni mwa misiti iliyo na 
uwezo wa kuchangia katika suala 
la kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Wananchi mkoani Katavi, 
watanzania na Waafrika kwa ujum-
la hatuna budi kuhifadhi misitu 
na kutunza mazingira yetu kwa 
manufaa yetu na vizazi vilivyo. 
Tuendelee kutunza mazingira yetu 
kwa kupanda miti mbali ikiwemo 
ya matunda kwa ajili matumizi 
mbambali sambamba na kufyonza 
hewa ukaa kwa manufaa yetu.

Mwandishi wa makala haya ni 
Ofisa Habari Mkuu, Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Katavi.

Biashara ya hewa ukaa
inavyowanufaisha Katavi

Mwakilishi wa Carbon Tanzania, Frank Kweka akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa  Katavi, Juma Homera 
hundi  yenye thamani ya Sh milioni 225 fedha inayotokana na mauzo ya hewa ya ukaa.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma Homera akishiriki upandaji miti 
kutunza mazingaira.
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