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1.0 UTANGULIZI

1.1 Eneo la Mkoa

Mkoa wa Katavi ulianzishwa rasmi tarehe O1 Machi, 2012 kupitia
Tangazo la Serikali Na. 72. Mkoa una ukubwa wa eneo la
kilometa za mraba 47,527 ambapo eneo la nchi kavu ni kilomita
za mraba 45,843 na eneo la maji ni kilomita za mraba 1,684.

Katika eneo la nchi kavu eneo lifaalo kwa Kilimo ni Hekta
932,136 na eneo la misitu ni Hekta 3,142,232.

1.2 Maeneo ya Kiutawala

Mkoa una jumla ya Wilaya tatu (3) ambazo ni Wilaya ya Mpanda,
Mlele na Tanganyika. Halmashauri zipo tano (5) ambazo ni
Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika, Halmashauri ya Manispaa
ya Mpanda, Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo, Halmashauri ya
Wilaya ya Mlele na Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe. Tarafa

1.3 Idadi ya Watu

Kwa mwaka 2026 Mkoa wa Katavi unakisiwa kuwa na jumla ya
watu 1,292,992 ikiwa wanaume ni 642,691 na wanawake ni
650,301. Hivyo ikadariwa wakazi 140,034 wameongezeka baada
ya sensa ya mwaka 2022 ambapo matokeo ya sensa
yanaonyesha Mkoa wa Katavi unajumla ya watu 1,152,958.

1.4 Majukumu Makuu ya Sehemu ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji

Majukumu makuu ya Sehemu ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji
ni pamoja na kusimamia, kuweka mazingira rafiki na wezeshi ili
kukuza na kuendeleza maendeleo ya viwanda, biashara na
uwekezaji ndani ya Mkoa.



2.0. SEKTA YA UWEKEZAJI

Mkoa wa Katavi umebarikiwa kuwa na fursa nyingi za uwekezaji,
baadhi ya fursa hizi ni uwepo wa ardhi yenye rutuba kwa ajili ya
shughuli za kilimo na ufugaji, uwepo wa madini ya aina
mbalimbali, uwepo wa vivutio vingi vya utalii hasa kutokana na
uwepo wa hifadhi ya Taifa ya Katavi.

Pia fursa ya uwepo wa ziwa Tanganyika kwa ajili ya uwekezaji
kwenye uvuvi na vyombo vya usafiri, fursa ya uwepo wa bandari
ya Karema ambayo ni ya kisasa, fursa za uanzishaji wa viwanda
mbalimbali kama vile viwanda vya kusindika mazao ya kilimo na
mifugo, viwanda vya mabati, vinywaji, sementi nk. Il
kuhamasisha na kuvutia wawekezaji, Mkoa wa Katavi umetenga
maeneo kwa ajili ya shughuli mbalimbali za uwekezaji kama
ifuatavyo;

2.1. Wilaya ya Tanganyika

I. Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika imetenga ekari 115,000
katika eneo la Luhafwe kwa ajili ya uwekezaji kwenye kilimo na
viwanda. Ekari zilizopata wawekezaji ni 56,479, ambapo jumla ya
wawekezaji 26 wapo katika hatua mbalimbali za kuanza
uwekezaji. Baadhi ya wawekezaji wakubwa waliomilikishwa ardhi
na wapo katika hatua za awali za uwekezaji ni SEEDLAND, MERU
AGRO TOUR CONSULTANT LTD, ASA na na NATIONAL LAND
COMPANY LTD. Aidha, jumla ya ekari 58,521 zimetengwa kwa ajili
ya matumizi mbalimbali kama makazi na hifadhi ya misitu.

ii. Halmashauri imetenga eneo la ekari 206 katika maeneo ya
Kabungu, Mpanda ndogo, Karema, Ifukutwa na Itetemya ambazo
zitatumika katika uwekezaji wa viwanda.

iii. Pia zipo ekari 3,160 za watu binafsi ambazo mwekezaji
anaweza kuingia kwenye makubalia no na wenye maeneo hayo.
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Mchanganuo wa ardhi kwa ajili matumizi ya uwekezaji na
matumizi mengine umeoneshwa katika jedwali lifuatalo;

Umiliki wa eneo Ekari
Ekari zilizote |Ekari ldadi ya
. ngwa Jambazo |wawekezaj
[Ekari :Uzopat kwa hazijapat |i
zilizotengwi| matumifa waliofany
a Serikalli B\/i\llqa;;i waweke |, wawekezala
Bid mengin ji uwekezaji
le
3,160
115,000 (115,000 3,160 | 56,479 |58,521| watu 27
binafsi

Chanzo: Taarifa kutoka Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 2025/2026.

Halmashauri ya Wilaya ya Mlele na Halmashauri ya Wilaya
ya Mpimbwe ambazo zipo katika Wilaya ya Mlele zimetenga
maeneo ya uwekezaji kama ifuatavyo;
e Ekari 22 zimetengwa eneo la Inyonga Halmashauri ya
Mlele kwa ajili ya uwekezaji kwenye viwanda.

Ekari 120.72 zimetengwa eneo la Majimoto na Usevya

kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali wa viwanda vya
kusindika mazao ya kilimo na mifugo.

Ekari 51.25 zimetengwa eneo la Kitupa - Majimoto na

Usevya kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali katika sekta ya

biasha

ra.

Ekari 26.37 zimetengwa eneo la Majimoto na Usevya kwa

ajili ya uwekezaji mbalimbali katika sekta za Elimu na

Afya.



Mchanganuo wa ardhi kwa ajili matumizi ya uwekezaji na
matumizi mengine umeoneshwa katika jedwali lifuatalo;

Umiliki wa eneo Ekari
Ekari zilizote |Ekari ldadi ya
. ngwa Jambazo |wawekezaj
[Ekari :“ZOpat kwa hazijapat |i
zilizotengwi| matumifa waliofany
a Serikalli B\/i\llqa;;i waweke |, wawekezala
Bid mengin ji uwekezaji
le
3,160
115,000 (115,000 3,160 | 56,479 |58,521| watu 27
binafsi

Chanzo: Taarifa kutoka Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 2025/2026.

2.2. Wilaya ya Mlele
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele na Halmashauri ya Wilaya
ya Mpimbwe ambazo zipo katika Wilaya ya Mlele zimetenga
maeneo ya uwekezaji kama ifuatavyo;
e Ekari 22 zimetengwa eneo la Inyonga Halmashauri ya
Mlele kwa ajili ya uwekezaji kwenye viwanda.

Ekari 120.72 zimetengwa eneo la Majimoto na Usevya

kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali wa viwanda vya
kusindika mazao ya kilimo na mifugo.

Ekari 51.25 zimetengwa eneo la Kitupa - Majimoto na

Usevya kwa ajili ya uwekezaji mbalimbali katika sekta ya

biasha

ra.

Ekari 26.37 zimetengwa eneo la Majimoto na Usevya kwa

ajili ya uwekezaji mbalimbali katika sekta za Elimu na

Afya.
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Mchanganuo wa ardhi kwa ajili ya shughuli za uwekezaji
umeoneshwa katika jedwali lifuatalo;

Umiliki wa eneo  |Ekari Ekari |dadi ya
i zilizopata [ambazo wawekezaji
Ekari .. :
. wawekez |hazijapata [waliofanya
zilizotengwa | ¢ i1 Watu |7 3 g
erikali | oo e |2l wawekezaji [uwekezaji
220.34 110.43 110 110 90 .43 103

Chanzo: Taarifa kutoka Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 2025/2026.

2.3. Eneo la Uwekezaji SIDO

SIDO Mkoa wa Katavi imetenga eneo la ekari 21 kwa ajili ya
uwekezaji wa viwanda vya aina mbalimbali. Pia SIDO inamajengo
yanayokodishwa kwa ajili ya viwanda vidogo na chumba cha
baridi (coldroom) kwa ajili ya kuhifadhia bidhaa. Wawekezaji
wanakaribishwa kwa ajili ya kuingia makubaliano ya kuwekeza
kwenye eneo na majengo ya SIDO.

3.0. SEKTA YA VIWANDA

ldadi ya viwanda katika Mkoa wa Katavi imeongezeka kutoka 873
mwaka 2021 hadi 1,934 mwezi Februari, 2026. Kati ya viwanda
hivyo, viwanda vikubwa ni 7, viwanda vya kati ni 25, viwanda
vidogo ni 555, na viwanda vidogo sana ni 1,337, jumla ya watu
walioajiriwa katika viwanda hivyo ni 6,378.



Mchanganuo wa viwanda kwa kila Halmashauri umeoneshwa
katika jedwali lifuatavyo;

Mtaji . .
 |idadi yaUliojwekezw dadi ~ yalldadi ~ ya
Halmas [Kundi la Viwanda walioajiriwa
hauri [Kiwanda Wafanya a . . vilivyopo katika
kazi katikaMita hadi sasa Viwanda
mbo (TSH
Kiwanda
Kidogo
Sana hadi milioni
(Micro 1-4 5 228 460
Enterpris
e)
Kiwanda
Kidogo Milioni 5
(Small 5-49 [hadi milioni 126 248
NSIMBO|Enterpris 200
DC e)
Kiwanda
cha Kati Milioni 200
(Medium | 50 - 99 [hadi milioni 4 39
Enterpris 800
e)
Kiwanda
Kikubwa | Zaidiya |Zaidi ya 5 235
(LargeEnt] 100 [milioni 800
erprise)
Jumla 360 982




Mtaji . .
 |idadi  ya|utiowekezw | /929 yalldadi = ya
Halmas |[Kundi la Viwanda walioajiriwa
) ) Wafanya |a - .
hauri Kiwanda . . . vilivyopo katika
£ culellis hadi sasa Viwanda
mbo (TSH
Kiwanda
Kidogo
Sa.na 1-2 hadi milioni 470 1802
(Micro 5
Enterpris
e)
Kiwanda
Kidogo Milioni 5
(Small 5-49 hadi milioni 67 511
Enterpris 200
MPAND e)
A MC
Kiwanda
cha Kati Milioni 200
(Medium |50 -99 hadi milioni 7 41
Enterpris 800
e)
Kiwanda
Kikubwa
Zaidi  ya|Zaidi ya
Large 1100 milioni 800 2 86
Enterpris
e)
Jumla 546 2,440




Mtaji Idadi ya
. . | .
Halmas |[Kundi la dadi ya|Uliowekezw Viwanda da(.:h - -
hauri  |Kiwanda [ oenya |a e | LRl
kazi katikaMita ha di{s aZa katika Viwanda
mbo (TSH

Kiwanda

Kidogo

Sana hadi milioni

(Micro 1-4 5 311 705

Enterpris

e)

Kiwanda

Kidogo Milioni 5

(Small 5-49 |hadi milioni 281 552
TANGA Enterpris 200
NYIKA |©
DC Kiwanda

cha Kati Milioni 200

(Medium | 50-99 |hadi milioni 3 82

Enterpris 800

e)

Kiwanda

Kikubwa

Zaidiya |Zaidi ya

(Large 1 160 | milioni 800 1 °9

Enterpris

e)

Jumla 616 1,398




Mtaji . .
. |idadi ya|utiowekezw |'929 yalldadi  ~ ya
Halmas |Kundi la Viwanda walioajiriwa
. ) Wafanya |a ore .
hauri Kiwanda . . . vilivyopo katika
kazi katikaMita hadi sasa Viwanda
mbo (TSH
Kiwanda
Kidogo
Sana hadi milioni
(Micro 1-4 5 152 382
Enterpris
e)
Kiwanda
Kidogo Milioni 5
(Small 5-49 [hadi milioni 34 244
Enterpris 200
MLELE |¢)
DC
Kiwanda
cha Kati Milioni 200
(Medium | 50-99 [hadi milioni 0 0
Enterpris 800
e)
Kiwanda
(Kl_lztrjbewa Zaidiya |Zaidi ya 0 0
&€ | 100 |milionigoo
Enterpris
e)
Jumla 186 626




Mtaji . .
_|idadi  ya|utiowekezw |'929 ya(ldadi  ~ ya
Halmas |Kundi la Viwanda walioajiriwa
. . Wafanya |a - .
hauri Kiwanda . . . vilivyopo katika
kazi katikaMitam hadi sasa Viwanda
bo (TSH
Kiwanda
Kidogo
Sana hadi milioni
(Micro 1-4 5 166 191
Enterpris
e)
Kiwanda
Kidogo Milioni 5
(Small 5-49 [hadi milioni 47 276
Enterpris 200
MPIMB e)
WE DC
Kiwanda
cha Kati Milioni 200
(Medium | 50 -99 |hadi milioni 11 345
Enterpris 800
e)
Kiwanda
Kikubwa
Zaidiya |Zaidi ya
Large 1160  |mitioni 800 2 120
Enterpris
e)
Jumla 226 932
JUMLA KUU (MKOA) 1,934 6,378

Muhimu: Endapo kigezo cha mtaji kitakuwa kikubwa kuliko
idadi ya wafanyakazi, basi kigezo cha mtaji kitatumika
kutafsiri aina ya kiwanda.
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3.0. SEKTA YA BIASHARA

3.1. Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kwa mujibu wa ikama mahitaji ya watumishi wa sekta ya
Viwanda, Biashara na Uwekezaji katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa Mkoa wa Katavi ni 45, watumishi waliopo ni 27,
upungufu ni 18 hii ikiwa ni asilimia 60 ya watumishi waliopo.
Mchanganuo wa watumishi katika Halmashauri umeoneshwa
katika jedwali hapa chini.

Asilimia ya
Halmashauri [Mahitaji Waliopo Upungufu watumishi
waliopo
Mpanda MC 9 3 6 33
Nsimbo DC 9 7 2 78
Mlele DC 9 5 4 56
Mpimbwe DC 9 6 3 67
Tanganyika
7
DC 9 6 3 6
JUMLA 45 27 18 60

4.1.1 Idadi ya Wafanyabiashara na Makusanyo ya Mapato
mwaka 2021 hadi Februari, 2026

Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Februari, 2026 idadi
ya wafanyabiashara walipa kodi imeongezeka toka 5,518
hadi 10,376 mwezi Februari 2026 sawa na ongezeko la
asilimia 27.72
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Aidha, kiasi cha fedha kilichokusanywa kutokana na
shughuli za biashara hadi mwezi Februari ni Tshs.
3,145,038,139.45. Jedwali hapa chini limechanganua kwa
kila Halmashauri kama ifuatavyo;

Idadi ya VJ:;C:: );abi % %
Wafanyab y Ongozek Fedha . FERIE Ongoz
Halmash| ashara - zilizokusanywa
. iashara . ola zilizokusanywa . . | eko la
auri . hadi . hadi Februari
hadi . | wafanya | hadi June,2025 Makus
Juni,2025 Februari, biashara 2026 anyo
: 2026 o
Mpanda
MG 2,290 3,398 21.8 |3,896,308,390.11(2,139,884,195.45| (45)
Nsimbo
DC 1,563 1,930 34.5 359,265,142.00 | 387,131,962.00 | 7.76
Tir;gggy' 2,252 2,290 168 | 299,099,12700 | 324,985702.00 | 8.65
Mlele DC| 1,096 1,170 6.75 135,334,500 |158,904,500.00| 17.42
Mpimbw
e DC 923 1,588 72.04 74,460,350.00 | 134,131,780.00 | 80.14
(33.99
JUMLA | 8,124 10,376 78.3 | 4,764,467509.11 |3,145,038,139.45 :
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4.1.1 Mchango wa Sekta ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji katika Mapato ya Halmashauri.

Katika mwaka wa fedha wa 2025/2026 kufikia mwezi
Februari 2026 sekta ya viwanda, biashara na uwekezaji
kupitia vyanzo mbalimbali imechangia kiasi Tshs.
3,145,038,139.45 katika makusanyo ya mapato ya ndani ya
Halmashauri hii ikiwa ni asilimia 18.19 ya uchangiaji wa

sekta katika makusanyo ya mapato ya ndani ya

Halmashauri. Mchanganuo ni kama jedwali lifuatalo
linavyochanganua;
Kiasi
kilichokusanywa | % ya Mapato
Makusanyo ya kutoka vyanzo yaliyokusany
Jinala H/W kwa mwaka vya sekta ya wa toka sekta
Halmashauri 2025/26 kufikia viwanda, viwanda,
Februari,2026 biashara na biashara na
uwekezaji hadi uwekezaji
Februari, 2026
Mpanda MC 3,531,375,355.69 2,139,884,195.45 12
Nsimbo DC 1,879,246,769.84 387,131,962.00 38.6
TanganyikaDC | 7,494,683,692.67 324,985,702.00 1.2
Mlele DC 1,853,367,336.00 158,904,500.00 34
Mpimbwe DC 2,532,958,404.82 134,131,780.00 10.7
JUMLA 17,291,631,559.02 | 3,145,038,139.45 18.19
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4.1.1 Makisio ya lIdadi ya Wafanyabiashara na Makusanyo
ya Mapato kwa mwaka 2025/26
Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025 hadi mwezi Juni, 2026
makisio ya wafanyabiashara watakao ongezeka ni 1,064
ambayo ni sawa na asilimia 13 ya ongezeko ikilinganishwa
na mwaka 2024/25. Aidha, makisio ya makusanyo ya fedha

kutokana na ongezeko

la wafanyabiashara ni

Tshs.

796,376,067.19. Mchanganuo wa makisio haya ni kama
unavyoonekana katika jedwali lifuatalo;

Makisio ya
Idadi ya Makisio ya} % Ongozeko mapato
. Wafanyabiash yatakayokusanyw
. |Wafanyabias la
Halmashauri . ara watakao . |a kutokana na
hara hadi . |wafanyabia
. ongezeka hadi ongezeko la
Juni 2025 . shara .
Juni 2026 wafanyabiashara
hadi Juni, 2026
Mpanda MC 2,290 400 17 100,000,000.00
Nsimbo DC 1,563 103 8 39,733, 542.00
Tanganyika
DC 2,252 118 5 121,500,000.00
Mlele DC 1,096 106 10 41,910,000.00
Mpimbwe DC 923 337 37 632,966,067.19
JUMLA 8,124 1,064 13 796,376,067.19
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4.1.1 Orodha ya vyanzo vipya vya mapato vitakavyoanzishwa

mwaka 2025/26

Katika mwaka wa fedha 2025/26 wataalam wa sekta ya
viwanda, biashara na uwekezaji kwa kushirikiana na wataalam
wengine wamepanga kubuni na kuanzisha vyanzo vipya vya

mapato kama ifuatavyo;

Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda

Jina la chanzo kipya cha
mapato

SN

Jina la Kata
chanzo kipya
kitapoanzishwa

Jina la
chanzo kipya
kitapoanzishw
a

1. |Ushuru wa maegesho

Kashaulili na
Majengo

Kashaulili na
Majengo

2. |[Kodi ya Vibanda

Mpanda Hotel

Mpanda Hotel

Ushuru wa Uchafuzi wa
Mazingira

Uwanja wa

ndege, Magamba
na Misunkumilo

Uwanja wa
ndege,
Magamba na
Misunkumilo
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Halmashauri ya Wilaya Mlele

Jina la chanzo kipya cha
mapato

SN

Jina la Kata
chanzo kipya
kitapoanzishwa

Jina la
lIchanzo kipya
kitapoanzishw
a

1. [Stendi ya Malori Inyonga Inyonga
5 Soko la Bidhaa Invonsa Kalovva
" IMchanganyiko yong y
Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe
Jina la
Jina la Kata Kijiji/Mtaa

Jina la chanzo kipya cha
mapato

SN

chanzo kipya
kitapoanzishwa

lIchanzo kipya
kitapoanzishw
a

Usevya -
1. [Uuzaji wa tofali Kiwanda cha Usevya
matofali
Ushuru wa probox na _
2. . i
Mabasi Usevya-stendi |Usevya

17




Halmashauri ya Tanganyika

Jina la chanzo kipya cha
mapato

SN

Jina la Kata
chanzo kipya
kitapoanzishwa

Jina la
lIchanzo kipya
kitapoanzishw
a

Kata za Kabungu, Kabungu,
. . Kasekese,
Leseni za wakandarasi Kasekese,
1. . . Karema,
wanaojenga barabara Karema, Sibwesa|..
2 Tonswe Sibwesa na
& Majalila
Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo
Jina la
: : Jina la Kata Kijiji/Mtaa
Jina la chanzo kipya cha : chanzo
SN chanzo kipya | .
mapato : . kipya
kitapoanzishwa] . :
kitapoanzish
wa
Standi ya mabasi
1. Kapalala Songambele
NSIMBO : &
Standiyamabasiva | siaike
2. IMagula na soko jipyala [Sitalike Mtisi Mtisi

Magula.
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5.0 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)

5.1. Idadi ya Watumishi

Kwa mujibu wa ikama ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
mabhitaji ya watumishi wa TRA Mkoa wa Katavi ni 87 watumishi
waliopo ni 79 upungufu ni 8 hii ni kwa asilimia 9.2 ya watumishi
waliopo.

5.2 Idadi ya Walipa kodi na Makusanyo

Katika kipindi cha mwaka 2021 hadi Februari 2026, idadi ya
walipakodi kupitia TRA Mkoa wa Katavi imeongezeka toka 8,125
mwaka 2021 hadi 23,274 kufikia Februari 2026. Hii ni sawa na
ongezeko la asilimia 186.45. Makusanyo ya kodi yameongezeka
toka shs 7,235,421,323.19 mwaka 2021 hadi shs.
54,853,242,728.22 mwezi Februari 2026 sawa na ongezeko la
asilimia 108.09 ikilinganishwa na makusanyo kwa kipindi cha
miaka mitano ya nyuma.

5.3 Makusanyo ya mapato kwa kipindi cha Julai, 2025 hadi
Februari, 2026.

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025 hadi Juni, 2026 TRA Mkoa
wa Katavi imepangiwa kukusanya kiasi cha shilingi
19,971,679,891.83 ambapo hadi Februari 2026 kiasi
kilichokusanywa ni shilingi 15,329,318,752.44 sawa na asilimia
118.01 ya lengo la kukusanya shilingi 12,989,342,348.87 hadi
Februari 2026 kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo;
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Kiasi kilichokusanywa Kiwangg Cha‘

MWEZI Lengo (TZS) (TZS) utendaji kazi
(%)

Julai 2025 1,435,374,500.00 1,836,906,416.61 127.97%
Agosti 2025 1,367,100,000.00 1,559,991,445.55 114.11%
Septemba 2025 | 1,758,584,500.00 2,135,019,706.83 121.41%
Oktoba 2025 1,450,223,088.89 1,856,206,559.48 127.99%
Novemba 2025 | 1,337780,259.98 1,796,378,011.97 134.28%
Desemba 2025 | 2,423,500,000.00 2,581,120,707.24 106.50%
Januari 2026 1,568,950,000.00 1,738,251,320.95 110.79%
Februari 2026 1,647,830,000.00 1,825,444,583.81 110.78%
JUMLA KUU 12,989,342,348.87 15,329,318,752.44 118.01%

6.0 Wakala wa Vipimo (WMA)

6.1 Idadi ya Watumishi

Kwa mujibu wa ikama ya Wakala wa Vipimo (WMA) mahitaji
ya watumishi wa WMA Mkoa wa Katavi ni 6 watumishi
waliopo ni 6 na kufanya kuwa na utoshelevu wa watumishi
wa taasisi hii.
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6.1.1 Utekelezaji wa Shughuli

Kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2021 hadi Februari, 2026
Wakala wa Vipimo Mkoa wa Katavi umefanya ukaguzi katika
jumla ya vipimo 38,482 kati hivyo vipimo vilivyobainika kuwa
na kasoro ni 1,094 kiasi cha fedha kilichokusanywa kutokana
na faini na tozo mbalimbali toka mwaka 2021 hadi Februari,
2026 ni Tshs. 1,108,177,384.00. Aidha, vipimo vilivyofanyiwa
ukaguzi toka Julai 2025 hadi Februari 2026 ni 9,014 kati ya
hivyo vipimo vilivyobainika kuwa na kasoro ni 348 kiasi
kilichokusanywa kutokana na faini na tozo ni Tshs.
231,773,438.00. Matokeo ya ukaguzi uliofanywa na Wakala wa
Vipimo yamefanya wafanyabiashara wamekuwa na mwitikio
wa kutumia vipimo sahihi.

6.1.2 Shughuli zitakazotekelezwa mwaka 2025/26

Katika mwaka wa fedha wa 2025/26 Wakala wa Vipimo Mkoa
wa Katavi unakusudia kufanya ukaguzi katika jumla ya vipimo
6,444 na kutoa elimu ya matumizi sahihi ya vipimo kwa
wafanyabiashara wapatao 6,310 na kwa wananchi 31,550.
Ofisi ya Wakala wa Vipimo Katavi itaendelea kufanya kaguzi
mbalimbali na kutoa elimu ya matumizi ya vipimo sahihi kwa
wananchi na wafanyabiashara.
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7.0 SEKTA YA BANDARI

7.1 Idadi ya Watumishi

Kwa sasa Bandari ya Karema ina jumla ya watumishi wa
umma /.

7.1.1 Utekelezaji wa Shughuli

Bandari ya Karema imeanza kutumika Septemba Mosi,
2022 hadi Februari, 2026, tani zilizopitia Bandari ya Karema
ni tani 17,265 za mzigo mchanganyiko, kiasi cha fedha
kilichokusanywa ni Tshs. 362,379,698.12. Pia bandari
imehudumia jumla ya abiria 10,909 waliotumia bandari
kwa kusafiri. Aidha, meli tisa (9) na Boti 659 zimetumia
bandari ya Karema.

7.1.2 Ujenzi wa Meli nne (4) za mizigo

Mnamo tarehe 12 Desemba 2024, TPA iliingia mkataba na
Kampuni ya Kichina ya Gold Voyage Logistics, Kampuni
tanzu ya Kampuni kubwa ya Madini duniani ya ZIJIN
MINING GROUP yenye Makao Makuu yake huko China.
Utekelezaji wa Mkataba huu ni wa miaka miwili (2) ambao
utekelezaji wake umeanza rasmi tarehe 1 Aprili 2025. Kwa
mujibu wa mkataba Kampuni itajenga jumla ya meli nne (4)
za migizo zenye uwezo wa kubeba tani 2,000 kila moja.
Hadi kufikia mwezi Februari, 2026 ujenzi wa meli mbili (2)
umefikia asilimia 100 na meli moja ujenzi umefikia asilimia
95 na meli nyingine ujenzi umefikia asilimia 90.
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Bandari ya Karema

Meli ziliundwa katika Bandari ya Karema
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8.0 SEKTA YA USAFIRI WA ANGA

8.1 Idadi ya Watumishi

Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika uwanja wa
ndege wa Mpanda ni 31 watumishi waliopo ni 24 upungufu ni 7 hii
ikiwa ni asilimia 77 ya watumishi waliopo.

8.1.1 Utekelezaji wa Shughuli

Huduma ya usafiri wa anga Mkoani Katavi ilianza kutolewa tarehe
26 Oktoba 2019, tangu kipindi hicho hadi Februari, 2026 idadi ya
wasafiri imeongezeka kutoka 5,721 mwaka 2019 hadi 78,026
Februari, 2026. Idadi ya siku za kusafiri ni mara tatu kwa wiki yaani
siku ya Jumanne, Alhamisi na Jumamosi. Kiasi cha fedha
kilichokusanywa kimeongezeka toka Tshs.64,274,000.00 mwaka
2019 hadi Tshs. 802,418,616.41 Februari, 2026.
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Ndege -Kampuni ya ATCL ambayo hutoa huduma za Usafari wa
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9.0 SEKTA YA MADINI

9.1 Idadi ya Watumishi

Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika Ofisi ya
Afisa Madini Mkazi ni 22 watumishi waliopo ni 22 upungufu ni
O hii ikiwa ni asilimia 100 ya watumishi waliopo.

9.1.1 Idadi ya Migodi

Mkoa wa Katavi umejaliwa kuwa na madini ya aina
mbalimbali kama vile dhahabu, shaba, Galena, Fedha (Silver),
Nickel, Mangenese nk. Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi
cha mwaka 2021 hadi Februari, 2026 ni kuongezeka kwa idadi
ya migodi toka 911 mwaka 2021 hadi 2,038 Februari 2026,
kati hiyo migodi mikubwa ni O, migodi ya kati ni 16 na migodi
midogo ni 2,022 Idadi ya Watanzania waliojipatia ajira
kutokana na shughuli za madini ni zaidi ya 25,000 wengine
wana ajira ya kuduma na wengine wana ajira za mikataba.

9.1.2 Soko la Madini la Mpanda

Soko la madini Mkoa wa Katavi lilianzishwa mwezi Mei, 2019
katika Manispaa ya Mpanda. Jumla ya mauzo ya dhahabu
hadi Februari, 2026 ni gramu 1,584,653.17 gramu hizo zina
thamani ya Tsh. 201,799,766,012.18. Aidha, mrabaha
uliokusanywa ni Tsh. 11,490,158,146.26, ada ya ukaguzi
(clearing and inspection fee) kiasi cha Tsh. 1,718,841,565.24
na ushuru wa huduma Tsh. 728,119,885.06 zilipelekwa
kwenye Halmashauri za Wilaya ya Nsimbo, Tanganyika na
Manispaa ya Mpanda.
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9.2.1 Biashara ya Makinikia

Tani za makinikia zilizosafirishwa nje ya nchi hadi Februari,
2026 ni tani 34,964.08 zikiwa na thamani ya Tsh.
274,711,352,532.68 ambapo Mrabaha wa Tsh.
16,078,871,266.38 ulikusanywa na ada ya ukaguzi Tsh.
2,224,290,606.19 ilikusanywa.

9.1.2 Makusanyo ya fedha yatokanayo na shughuli za madini
Makusanyo ya fedha yatokanayo na shughuli mbalimbali za
madini yameongezeka ~mwaka hadi mwaka kama
inavyoonyesha katika kwenye jedwali hapa chini.

Mwaka Lengo la:_ll_\: s)kusanyo I_l:/:l\ilsij(?rasn:so) Ir'\:ii;i
) (%)
2017/18 1,000,000,000 1,168,993,197.78 | 117
2018/19 1,000,000,000 629,052,950.41 63
2019/20 1,000,000,000 2,273,544,321.53 | 2274
2020/21 1,250,000,000 6,294,174,783.03 | 504
2022/23 7,488,000,000 4,389,810,305.85 | 59
2023/24 6,850,000,000 6,180,025,156.38 | 90.2
2024/25 7000,000,000 9,261,668,258.27 | 132.2
2025/26 (Febr.) 10,000,000,000 7,658,664,906.62 | 76.59
JUMLA 35,588,000,000 37,855,933,879.71

Jedwali : Takwimu za Makusanyo ya Serikali kwa Mwaka 2017/18
hadi Februari 2025/26
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Kutokana na takwimu tajwa hapo juu makusanyo yote ya fedha
yaliyopatika kupitia sekta ya madini Mkoa wa Katavi toka mwaka 2021
hadi Februari, 2026 ni Tshs 37,855,933,879.71.

9.1.2 Fursa za uwekezaji zilizopo katika Sekta ya
Madini.

Ii kuvutia wawekezaji wakubwa na wa kati Mkoa
umejipanga kutangaza fursa zilizopo katika sekta ya
madini. Maeneo muhimu ambayo wawekezaji
wanakaribishwa kuwekeza yamechanganuliwa katika
jedwall lituatalo;

s | Ainava Taratibu za
y . Jina la Kijiji kufuata ili kuanza

N | Uwekezaji .

uwekezaji

Eneo lolote ndani | Mwekezaji afike

1 M|tambho ya ya Mkoa Ofisi ya Afisa
' uyey.u.f, arwa Mwekezaji Madini Mkaazi
madini (Smelters) )
atakalopenda (RMO) —Katavi.
Maghala ya Eneo lolote ndani | Mwekezaji afike
5 kuuzia baruti ya Mkoa Ofisi ya Afisa
" | (Explosive Mwekezaji Madini Mkaazi
Mgazine). atakalopenda (RMO) —Katavi.

10. SHIRIKA LA VIWANGO (TBS)

10.1. Idadi ya Watumishi

Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika Ofisi
ya Kanda ya Shirika la Viwango (TBS) ni 18 watumishi
waliopo ni 13 upungufu ni 5 hii ikiwa ni asilimia 72 ya
watumishi waliopo.
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10.1.2 Utekelezaji wa Shughuli

Kwa kipindi cha mwaka 2021 hadi mwezi Februari, 2026 idadi ya
viwanda vilivyokidhi vigezo na kupata vyeti vya ubora wa bidhaa
Mkoa wa Katavi imeongezeka toka 18 mwaka 2021 hadi 48 Februari,
2026. Aidha, katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2025/26 Shirika
la Viwango limepanga kutoa vyeti vya ubora wa bidhaa kwa
viwanda 10 vitakavyokidhi vigezo vya ubora Mkoani Katavi.

Pia katika kipindi cha mwaka 2022 hadi Februari, 2026 Shirika la
Viwango kupitia ofisi ya Kanda ya Magharibi limetoa elimu kwa
wadau 242 wa biashara mbalimbali za uchakataji, uzalishaji na
ufungashaji wa bidhaa. Mchanganuo wa idadi ya wadau waliopewa
mafunzo, Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ni wadau 109,
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele ni wadau 49, Tanganyika wadau 43,
Nsimbo wadau 41.

11.1 HITIMISHO

Mkoa wa Katavi umejipanga kikamilifu kuvutia wawekezaji na
kukuza biashara kwa kuandaa Mazingira rafiki kwa wawekezaji
na Wafanyabiashara ili kuinua Uchumi na Ustawi wa
maendeleo ya Mkoa na Tanzania kwa Ujumla.
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	9.1.2  Soko la Madini la Mpanda Soko la madini Mkoa wa Katavi lilianzishwa mwezi Mei, 2019 katika Manispaa ya Mpanda. Jumla ya mauzo ya dhahabu hadi Februari, 2026 ni gramu 1,584,653.17 gramu hizo zina thamani ya Tsh. 201,799,766,012.18. Aidha, mrabaha uliokusanywa ni Tsh. 11,490,158,146.26, ada ya ukaguzi (clearing and inspection fee) kiasi cha Tsh. 1,718,841,565.24 na ushuru wa huduma Tsh. 728,119,885.06 zilipelekwa kwenye Halmashauri za Wilaya ya Nsimbo, Tanganyika na Manispaa ya Mpanda.
	9.2.1 Biashara ya Makinikia Tani za makinikia zilizosafirishwa nje ya nchi hadi Februari, 2026 ni tani 34,964.08 zikiwa na thamani ya Tsh. 274,711,352,532.68 ambapo Mrabaha wa Tsh. 16,078,871,266.38 ulikusanywa na ada ya ukaguzi Tsh. 2,224,290,606.19 ilikusanywa.
	9.1.2 Makusanyo ya fedha yatokanayo na shughuli za madini Makusanyo ya fedha yatokanayo na shughuli mbalimbali za madini yameongezeka mwaka hadi mwaka kama inavyoonyesha katika kwenye jedwali hapa chini.
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	9.1.2  Fursa za uwekezaji zilizopo katika Sekta ya Madini. Ili kuvutia wawekezaji wakubwa na wa kati Mkoa umejipanga kutangaza fursa zilizopo katika sekta ya madini. Maeneo muhimu ambayo wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza yamechanganuliwa katika jedwali lifuatalo;
	SN
	Aina ya Uwekezaji
	Jina la Kijiji
	Taratibu za kufuata ili kuanza uwekezaji


	10. SHIRIKA LA VIWANGO (TBS) 10.1. Idadi ya Watumishi Kwa mujibu wa ikama watumishi wanaotakiwa katika Ofisi ya Kanda ya Shirika la Viwango (TBS) ni 18 watumishi waliopo ni 13 upungufu ni 5 hii ikiwa ni asilimia 72 ya watumishi waliopo.
	10.1.2  Utekelezaji wa Shughuli Kwa kipindi cha mwaka 2021 hadi mwezi Februari, 2026 idadi ya viwanda vilivyokidhi vigezo na kupata vyeti vya ubora wa bidhaa Mkoa wa Katavi imeongezeka toka 18 mwaka 2021 hadi 48 Februari, 2026. Aidha, katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2025/26 Shirika la Viwango limepanga kutoa vyeti vya ubora wa bidhaa kwa viwanda 10 vitakavyokidhi vigezo vya ubora Mkoani Katavi.  Pia katika kipindi cha mwaka 2022 hadi Februari, 2026 Shirika la Viwango kupitia ofisi ya Kanda ya Magharibi limetoa elimu kwa wadau 242 wa biashara mbalimbali za uchakataji, uzalishaji na ufungashaji wa bidhaa. Mchanganuo wa idadi ya wadau waliopewa mafunzo, Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ni wadau 109, Halmashauri ya Wilaya ya Mlele ni wadau 49, Tanganyika wadau 43, Nsimbo wadau 41.
	11.1 HITIMISHO Mkoa wa Katavi umejipanga kikamilifu kuvutia wawekezaji na kukuza biashara kwa kuandaa Mazingira rafiki kwa wawekezaji na Wafanyabiashara ili kuinua Uchumi na Ustawi wa maendeleo ya Mkoa na Tanzania kwa Ujumla.

