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10.  Kufanya uamuzi wa kimaadili kwa kutumia
SHEKAMABI

Kama utajibu ndio kwa maswali yote manne kutokana
na uamuzi unaokusaidia kuchukua, basi ujue kuwa
unafanya kilicho sahihi.

Jiulize maswali manne yafuatayo:

SHE = SHERIA 

1) Je kuna Sheria zozote za Utumishi wa Umma zinazofaa
kutumika katika mazingira unayofikiria zikiwemo zile za
Maadili ya Utumishi wa Umma?

KA = KANUNI NA TARATIBU

2) Je, kuna Kanuni na Taratibu zinazotumika katika hali
ambayo unaifikiria?

MA = MAADILI YA UJUMLA KWA UTUMISHI WA UMMA NA 
JAMII

3) Ni Maadili gani ya msingi ya Utumishi wa Umma ya
kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji
yanayonielekeza katika kuamua nini la kufanya?

BI = BINAFSI

4) Je, maadili yangu binafsi na hisia zangu za kufanya kilicho
sahihi, kizuri na cha haki, huniongoza katika kuamua nini la 
kufanya?
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1. Ahadi yetu - Kufanya kilicho sahihi

Ili nchi iwe na maendeleo ni muhimu kwa kila mwananchi kudhamiria kufikia
kiwango cha juu cha uadilifu. Hii inamaanisha kwamba tunahitaji kufanya kilicho
sahihi daima ili kujenga imani ya watoto wetu, watumishi wenzetu na wananchi
wengine. 

Kama Mtumishi wa Umma, ili kufanya kilicho sahihi hapana budi kutekeleza
majukumu kwa kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na kuwajibika. Kwa upande
wake, Serikali ina jukumu la kuwajengea uwezo watumishi wake ili waweze
kuzingatia utaalamu wao, wawe waaminifu na wawajibike.

Ufafanuzi unaotolewa katika kitabu hiki una lengo la kusaidia uelewa wa Kanuni
za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma na hapana budi kusomwa
pamoja na Sera, Sheria na Kanuni za nchi. Kwa kutumia maadili yaliyoainishwa
kwenye Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma ufafanuzi huu unachanganua
maadili ya msingi ya kuzingatia utaalamu, kuwa mwaminifu na kuwajibika.

Ufafanuzi huu una mifano itakayokusaidia kuelewa mitanziko ya kimaadili
unayokabiliana nayo ili kukusaidia kufanya uamuzi kwa uadilifu. Vilevile, kama
mtumishi wa umma, mwenye kuzingatia utaalamu, mwaminifu na mwenye
kuwajibika ni jukumu lako daima kufanya kilicho sahihi. Ndio maana maadili haya
ya msingi yanakuhusu na yanatumika kwetu sisi sote, bila ya kujali jinsia, kabila, 
rangi, cheo, dini au umri. Kama mtumishi wa umma wewe pia ni mlezi wa
dhamana ya umma. Watu unaowahudumia wanakutegemea utekeleze majukumu
yako kwa uadilifu na kwa kiwango cha juu cha uwezo wako. Hivyo una wajibu wa
kuonyesha kuwa unastahili dhamana hiyo kwa kutekeleza kwa vitendo maadili ya
utumishi wa umma. Hivyo ukimwona mwananchi au mtumishi anakiuka maadili
ya utumishi wa umma unatakiwa utoe taarifa kwa Mamlaka husika. Serikali
imekusudia kuweka utaratibu wa kupokea taarifa na malalamiko ulio dhabiti na
salama kwa watoa taarifa au walalamikaji. 

Endapo unahitaji ushauri zaidi kuhusu Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma
au Ufafanuzi huu tafadhali wasiliana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa
Umma. Kama mmoja wa wanaowajibika kuheshimu na kutekeleza Maadili ya
Utumishi wa Umma, mimi binafsi nimedhamiria kuonyesha mfano wa kutekeleza
majukumu kwa kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji. 
Kutokana na dhamana ya umma uliyopewa na wewe pia unatakiwa uwe mfano
wa kuigwa.

Ruth H. Mollel
Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma

9. Jinsi ya kutumia kanuni za Maadili ya Utumishi
wa Umma

9.1  Kupata ushauri

Kama unahitaji maelezo zaidi kuhusu maana ya kufanya kilicho
sahihi, tafadhali wasiliana na Idara ya Maadili Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma ambayo ni watayarishaji wa
ufafanuzi huu.

9.2  Kutoa taarifa ya jambo lisilofaa

Unapokutana au kushuhudia tabia isiyo ya uadilifu ni wajibu
wako kama mtumishi wa umma “Kufanya kilicho sahihi” kwa
kutoa taarifa katika Kitengo cha Malalamiko katika Wizara yako, 
Idara inayojitegemea au Wakala wako. Kila Wizara, Idara na
Wakala itakuwa na Kitengo cha Malalamiko ambako malalamiko
yanaweza kuwasilishwa na mtumishi kwa siri, kwa maandishi, 
kwa njia ya simu au barua pepe. Mara baada ya kuwasilisha
malalamiko utapokea jibu.

Ili kuhakikisha kuwa haki inatendeka mlalamikaji anaruhusiwa
kukata rufaa dhidi ya uamuzi uliotolewa na Wizara, Idara na
Wakala kwa Katibu Mkuu Kiongozi.
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Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma

Maadili ya Msingi: Kuzingatia taaluma

Maadili ya Msingi: Uaminifu

Maadili ya Msingi: Kutimiza wajibu

Kanuni ya 5: Uadilifu

Kanuni ya 1: Kutoa Huduma Bora
Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda

Mifano

2.    Mpangilio wa
Ufafanuzi wa Maadili

ya Utumishi wa Umma
MFANO WA 2: Mtanziko wa Kimaadili
Maganga ni Ofisa wa Mazingira anayekagua kiwanda
kinachotoa ajira zinazohitajika sana kwa jamii
iliyokizunguka. Maganga anakerwa kwa kugundua kuwa
Menejimenti ya Kiwanda inatupa taka za sumu usiku
kwenye mto ulio karibu. Menejimenti inamwambia Maganga
kuwa kama watafuata miongozo ya Serikali ya utupaji taka, 
itakuwa ghali mno na itabidi wafanyakazi wengi waachishe
kazi. Maganga anahitaji kuwasilisha tathmini ya mazingira
na hana uhakika jinsi atakavyoiwasilisha.

Mtanziko ni
Maganga anataka kuwa mtiifu kwa jamii na hataki watu
wafukuzwe kazi/wapoteze ajira zao. Maganga ni mwadilifu
na anataka aeleze ukweli.

Je, Maganga afanye nini?

Kanuni ya 2: Kufanya kazi kwa Bidii
Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda

Mifano
Kanuni ya 3: Kutokuwa na Upendeleo

Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda
Mifano

Kanuni ya 4: Matumizi Sahihi ya Taarifa

Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda
Mifano

Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda
Mifano

Kanuni ya 6: Utii kwa Serikali
Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda

Mifano
Kanuni ya 7: Kuwajibika kwa Umma

Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda
Mifano

Kanuni ya 8: Kuheshimu Sheria
Yanayofaa kutenda na Yasiofaa kutenda

Mifano 28

MFANO WA 3: Mtanziko wa Kimaadili
Bahati ni Mwendesha Mashtaka wa Serikali mwenye familia
kubwa. Wakati wa uchunguzi wa rushwa amegundua waraka
unaowatuhumu viongozi waandamizi wa Serikali. Anatoa
taarifa hii kwa Afisa Mwandamizi wa juu zaidi anayemwagiza
apoteze ushahidi unaowatuhumu viongozi hawa. Afisa
Mwandamizi ana wasiwasi kuwa ajira yake na ya maofisa
wenzake zitakuwa hatarini iwapo viongozi hawa wenye nguvu
sana watachunguzwa. Bahati hajui la kufanya. 

Mtanziko ni
Bahati anaifikiria familia yake na hataki kupoteza ajira yake. 
Bahati ni mwadilifu na anataka kueleza ukweli.

Je, Bahati afanye nini?
3



3.    Madhumuni ya Ufafanuzi
Kutokana na madaraka uliyopewa kama mtumishi wa umma daima
kuna uwezekano wa kufanya jambo kwa usahihi au kwa makosa. 
Kwa kuwa mara nyingi hatukubaliani kuhusu nini kilicho sahihi na
nini si sahihi, ufafanuzi unaotolewa humu unalenga kurahisisha
uelewa wa Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma kwa kuainisha
mipaka ya kufanya yaliyo sahihi – yaani kuzingatia taaluma, kuwa
mwaminifu na kuwa mwajibikaji. 

Ufafanuzi huu hautofautiani na Kanuni za Maadili ya Utumishi wa
Umma na umetayarishwa ili kurahisisha kuelewa maana ya kufanya
kilicho sahihi.

4. Maswali yanayoulizwa mara kwa mara
4.1    Maadili ya Msingi ni nini?

Maadili ya Msingi ni viwango vya utendaji vinavyokuongoza katika
kufanya kilicho sahihi. Maadili ya msingi yanawahusu wote, yaani
yanakusudia kumwongoza kila mtu bila ya kujali hadhi yake katika
jamii, umri, jinsia, dini au kabila. Maadili ya Msingi ambayo
yanasisitiza kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa
mwajibikaji ni muhimu kwa watumishi wote wa umma.

4.2    Maadili ya Msingi ya Utumishi wa Umma ni nini?

Maadili ya Msingi ya Utumishi wa Umma ni kuzingatia taaluma, 
kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji.

4.3    Kufanya kilicho sahihi maana yake ni nini?

Kufanya kilicho sahihi ni kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na
kuwa mwajibikaji.

BI = Binafsi

Je, maadili yangu binafsi – Hisia zangu za kufanya
kilicho sahihi, huniongoza katika kuamua nini cha 

kufanya?

Ndio, viwango vya maadili vya Baraka vinaweza
kuwa vya juu zaidi kuliko inavyotarajiwa katika
utumishi wa umma. Viwango vya maadili vya

Maneno vinaweza kuwa vya chini kuliko
inavyotarajiwa katika utumishi wa umma.

Inatarajiwa kuwa viwango vya maadili vya Baraka 
na Maneno daima viwe sawa au kuzidi viwango vya

tabia vilivyofafanuliwa na kanuni za maadili.

Kutanzua Mtanziko

Maneno anafanya kosa. Baraka anafanya kilicho sahihi
na kumtolea taarifa Maneno kwa msimamizi wake. Katika
hali kama hii uaminifu (maadili ya msingi – uaminifu) na

utiifu kwa Serikali (maadili ya msingi– kutimiza wajibu) ni
muhimu zaidi ya utiifu kwa Maneno.
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Maadili ya Msingi 1: Kuzingatia Utaalamu
SHE = Sheria

Je, kuna Sheria zozote za utumishi wa umma
zinazofaa kutumika katika kumsaidia Baraka, 

zikiwemo zile za Maadili ya Utumishi wa Umma?

NDIO, Sheria zinafafanua kuwa anachofanya
Maneno ni wizi wa rasilimali za umma.

4.3.1 Kuzingatia utaalamu maana yake ni nini?

Kuzingatia utaalamu maana yake ni kutoa huduma kwa viwango
vya juu kabisa kwa:

• Kutoa huduma bora
• Kufanya kazi kwa bidii
• Kutokuwa na upendeleo wakati wa kuwahudumia watu
• Kutumia taarifa za kazi ipasavyo

4.3.1.1 Kutoa huduma bora maana yake ni nini?
Kutoa huduma bora maana yake ni kufanya kazi ya kuwahudumia
wateja kwa ubora na ufanisi.

4.3.1.2 Kufanya kazi kwa bidii maana yake ni nini?
Kufanya kazi kwa bidii maana yake ni kufanya kwa juhudi, kasi na
kwa usahihi.

4.3.1.3  Kutokuwa na upendeleo maana yake ni nini?
Kutokuwa na upendeleo maana yake ni kuwatendea haki wote
wakati wa kuwahudumia bila ya kujali hadhi, jinsia, dini, umri, au 
kabila.

4.3.1.4 Kutumia taarifa rasmi za kazi ipasavyo maana yake ni
nini?
Kutumia taarifa rasmi za kazi maana yake ni kuwa mwangalifu
unapotumia nyaraka zote za kazi. Nyaraka za namna hii
hazikusudiwi kuachwa ovyo au  kuwafikia watu wasiohusika au 
kutumia kwa manufaa binafsi.

KA = Kanuni na Taratibu

Je, kuna Kanuni na Taratibu za kitaifa zinazotumika
katika hali ambayo Baraka anaifikiria?

NDIO, Kanuni zinafafanua kuwa anachofanya
Maneno ni ubadhirifu wa mali ya umma.

MA = Maadili ya ujumla kwa utumishi wa umma na
jamii

Je, kuna maadili ya msingi yoyote ya utumishi wa
umma ya kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na

kuwa mwajibikaji yanayoelekeza maamuzi ya Baraka?

NDIO, Maadili yote hayana budi kumwongoza Baraka. 
Maneno hazingatii taaluma, si mwaminifu na wala si 

mwajibikaji. Baraka anataka kuzingatia taaluma, kuwa 
mwaminifu na kuwa mwajibikaji.
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8. Kutanzua mitanziko ya Kimaadili

Wakati mwingine maadili yanayotuongoza katika mChaurembo
yetu hugongana au hushindana hivyo kutufanya tusiwe na uhakika
wa nini cha kufanya. Katika hali kama hiyo mtu anahitajika kufanya
uamuzi wa ni kipi muhimu. Kuna mitanziko mingi ya kimaadili lakini
mitanziko ya kawaida sana ya kimaadili inayowakabili watumishi
wa umma ni Ukweli dhidi ya Utiifu.

MFANO WA 1: Mtanziko wa Kimaadili
Baraka anafanya kazi katika idara moja na rafiki yake mkubwa, 
Maneno. Siku moja Maneno alimwambia Baraka kuwa mara kwa mara
huchukua karatasi kutoka ofisini na kumuuzia mwenye duka ambaye ni
jirani na nyumba yake. Alimuomba Baraka amtunzie siri hiyo. Wiki
liliyofuata Msimamizi wa Baraka alimuuliza iwapo Maneno anachukua
karatasi za ofisi kwa matumizi yake binafsi.

Mtanziko ni
Baraka anataka awe mtiifu kwa rafiki yake mkubwa Maneno. 
Baraka ni mtu mwadilifu na anataka kusema ukweli.

Je, Baraka afanye nini?

Kufanya maamuzi ya kimaadili kwa kutumia SHEKAMABI

Kujua namna ya kufanya maamuzi ya kimaadili kunaweza
kutusaidia kutanzua Mitanziko ya Kimaadili.

Hatuna budi kujiuliza maswali manne mahususi yanayoweza
kukumbukwa kwa urahisi kwa kutumia kifupisho cha 
SHEKAMABI.

Kama utajibu NDIO kwa maswali yote manne inaonyesha kwamba
utafanya kilicho sahihi. 

Baraka hana budi kujiuliza maswali manne yafuatayo ili kutanzua
mtanziko wake wa kimaadili:

Maadili ya Msingi 3: Kutimiza wajibu

Maadili ya Msingi 2: Kuwa Mwaminifu

4.3.2  Kuwa Mwaminifu maana yake ni nini?

Kuwa mwaminifu maana yake ni kuitunza na kuitumia ipasavyo
amana uliyopewa. Mtumishi mwaminifu hutambuliwa kutokana na
matendo yake:

• Kwa kufanya kazi kwa uadilifu.

4.3.2.1 Kuwa Mwadilifu maana yake ni nini?

Kuwa mwadilifu maana yake ni kuzingatia ahadi yako wakati
unapotoa huduma na kutimiza majukumu yako kama Mtumishi wa
Umma.

4.3.3 Nini maana ya kutimiza wajibu?

Kutimiza wajibu ni kufanya na kukamilisha jambo unalotarajiwa
kulifanya. Mtumishi wa Umma anayetimiza wajibu huwa na
kawaida ya kuaminiwa kutokana na matendo yake kwa:

• Kuwa mtiifu kwa Serikali;

• Kuwajibika kwa Umma; na

• Kuheshimu sheria.

4.3.3.1 Utii maana yake ni nini?

Utii maana yake ni kuthamini na kufuata maelekezo ya nchi yako, 
mwajiri wako, wafanyakazi wenzako na raia wenzako.

4.3.3.2  Kuwa Mwajibikaji ni nini?

Kuwa Mwajibikaji ni kitendo cha mtumishi kuchukua dhamana ya
matendo aliyoyatenda ipasavyo au yale ambayo hakuyatenda
ipasavyo.



4.3.3.3  Heshima maana yake ni nini?

Heshima maana yake ni kuthamini haki na hadhi ya watu wengine.

4.4  Uadilifu maana yake ni nini?

Uadilifu ni uwezo wa mtumishi kuwa na maadili kama vile 
kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji. Haya
yote hukufanya uwe mtumishi mwadilifu.

4.5  Maadili ni nini?

Maadili ni mwenendo mwema, ni vile anavyofanya mtumishi
mwaadilifu, ni kufanya kilicho sahihi. Mtumishi mwadilifu, 
hazungumzii kinadharia tu kuhusu maadili kama kuzingatia
taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji, bali hutenda. 

4.6  Kufuata maelekezo maana yake ni nini?

Kufuata maelekezo ni kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni, na
Taratibu zinazotumika kwa watumishi wote. Chimbuko la sheria
ambazo hueleza mambo yanayopasa kutenda na yasiyopasa
kutenda ni Maadili ya Msingi ya jamii nyingi kama vile, kuzingatia
taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji.

4.6.1  Sheria ni nini?

Sheria ni masharti yanayowekwa katika nchi ili kutoa mwongozo
wa jinsi ya kufanya mambo kwa usahihi. Sheria lazima zifuatwe na
watu wote, na anayevunja sheria anaadhibiwa.

4.6.2  Kanuni ni nini?

Kanuni ni maagizo kwa ajili ya asasi kubwa kama Utumishi wa
Umma, zinazotuongoza kufanya mambo yaliyo sahihi. Kanuni hizi
mara nyingi zinafafanua sheria za nchi yetu.

4.6.3  Taratibu ni nini?

Taratibu ni maelekezo yanayotolewa kwa idara zetu ili
kutuelekeza kufanya mambo yaliyo sahihi.

4.     Kuepuka unyanyasaji wa Kijinsia wa aina yoyote kama vile:

4.1 Kuomba fadhila ya mapenzi;
4.2 Kujihusisha na aina yoyote ya shambulio la ngono
(kusumbua na kubaka);
4.3 Matendo au maneno yasiyofaa (Utani wa mapenzi au 
kukumbatia);
4.4 Kuangalia picha za ngono wakati wa saa za kazi.

Unyanyasaji wa kijinsia
Kila mara Neema anapokwenda kwa Majivuno, ambaye ni Mkurugenzi
wake, husifiwa kuhusu mavazi na mwili wake. Mara nyingi
humshikashika na humkumbatia. Hali hiyo inamfanya Neema akose
raha.

Je, Majivuno amefanya kilicho sahihi?
Je, Neema afanye nini?

5. Epuka kuomba fadhila ya mapenzi au kutumia ngono ili
kupewa upendeleo

Fadhila ya mapenzi
Amanda amepewa fursa na
Mkurugenzi wake ya
kwenda kuhudhuria
mafunzo ya aina fulani
muhimu Johannesburg. 
Hata hivyo anamwarifu
kuwa atakwenda tu kwa
masharti ya kufanya nae
mapenzi.

Je, Mkurugenzi huyo
amefanya kilicho sahihi?
Je, Amanda afanye nini?
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2. Kuhudumia umma na mtumishi mwenzako kwa heshima, hasa
makundi ya wasiojiweza, kama vile wazee, wagonjwa, watoto, 
masikini, walemavu na wengine walio na mahitaji maalumu.

5.  Kufanya kilicho sahihi – Maadili ya Msingi ya  
Utumishi wa Umma

Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma  zinatuagiza kuwa kila 
Mtumishi wa Umma hana budi kufanya kilicho sahihi kwa kufuata 
maadili  ya msingi ya kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa
mwajibikaji.

Kuwahudumia kwa Heshima watu walio na shida maalumu
Mawazo ana UKIMWI na ni mgonjwa sana. Kila juma anatakiwa kwenda
hospitali kwa ajili ya matibabu. Hali yake inazidi kuwa mbaya. Mara nyingi 
daktari amekuwa akimtelekeza kwa muda mrefu na kuwahudumia 
wagonjwa wengine wasioumwa sana. Ndugu yake alimlalamikia daktari 
kuhusu tabia hiyo. Daktari alisema kuwa katika hatua hiyo ya ugonjwa 
hakuwa na cha kufanya.

Je, Daktari amefanya kilicho sahihi?
Je, Mawazo afanye nini?

Kanuni za Maadili ya
Utumishi wa Umma

Maadili ya Msingi 1: 
Kuzingatia Taaluma -

Kutoa huduma kwa viwango
vya juu kabisa

Maadili ya Msingi 2:
Uaminifu -

Kutunza na kutumia ipasavyo
Amana uliyopewa na kutambuliwa
kutokana na matendo yaliyo sahihi

Maadili ya Msingi 3: 
Kutimiza Wajibu -
Kukamilisha jambo

unalotarajiwa kutenda

3. Kufafanua au kutoa maelezo kwa haraka na bila upendeleo
kuhusu masuala ya sheria, kanuni na taratibu. 

Kanuni ya Kuheshimu sheria
[Kipengele cha 8 cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma]

Kuheshimu sheria maana yake ni:

1.  Kuelewa na kutii sheria, kanuni na taratibu
2.  Kutumia sheria, kanuni na taratibu wakati wa kutimiza 
majukumu yako
3.  Kuepuka ubaguzi dhidi ya watumishi wenzako na wananchi
kwa sababu zisizo za msingi.

Ubaguzi usio na sababu za msingi
Furaha ni Mkaguzi wa Ndani hodari na anayejua kazi yake. Yeye na
wafanyakazi wenzake wengi wa kiume wanafikiriwa kupandishwa 
daraja. Kamati ya Ajira inakiri kuwa Furaha anaijua kazi yake kuliko 
wenzake lakini wakati wa usaili wajumbe wengi wanamwambia kuwa 
wanadhani nafasi hiyo ya ngazi ya juu haiwezi kushikwa na 
mwanamke.

Je, Kamati ya Ajira imefanya kilicho sahihi?
Je, Furaha afanye nini?

Kufanya kilicho sahihi maana yake ni kuzingatia taaluma, kuwa 
mwaminifu na kuwa mwajibikaji. Sote tunataka kuishi katika 
jamii ambapo watu wanafanya kilicho sahihi.
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6.   Kufanya kilicho sahihi – Maadili ya Utumishi wa 
Umma

Kuzingatia  taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji
maana yake ni nini? Maadili ya Utumishi wa Umma  yana 
kanuni za msingi nane zinazofafanua maana ya kuzingatia 
taaluma, kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji. Kanuni hizo 
zinakuongoza kufanya kilicho sahihi.

Maadili ya Msingi 1
Kuzingatia Taaluma -

Kutoa huduma kwa viwango vya
juu kabisa

Kanuni ya 3:
Kutokuwa na upendeleo wakati wa

kuhudumia watu

Kanuni ya 2:
Kufanya kazi kwa bidii

Kanuni ya 4:
Kutumia taarifa za kazi ipasavyo

Kanuni ya 1:
Kutoa huduma bora

Maadili ya Msingi 3: Kuwa Mwajibikaji

Kanuni ya Utii kwa Serikali
[Kipengele cha 3 cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma] 

1.  Kuwa mtiifu kwa Serikali maana yake ni:
Kuheshimu Serikali iliyopo madarakani kwa kutekeleza sera na
maelekezo ya kisheria yanayotolewa na Mawaziri na viongozi
wengine.

Utii kwa Serikali
Sikudhani ni ofisa mwandamizi katika wizara. Waziri alimpa maelekezo ya 
namna ya kusaidia utekelezaji wa sheria mpya iliyopitishwa Bungeni hivi 
karibuni. Sheria haikuwa na tatizo, ni nzuri na haipendelei. Sikudhani 
alikuwa hampendi waziri na aliamua kuchelewesha utekelezaji kwa njia 
mbalimbali.

Je, Sikudhani amefanya kilicho sahihi?
Je, Waziri afanye nini?

Kanuni ya Kuwajibika kwa Umma
[Kipengele cha 7 cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma] 

1. Kutambua kuwa jukumu la msingi la mtumishi wa umma ni
kuhudumia umma:

Utumishi wa Umma ni Dhamana ya Umma
Zawadi anataka kuendeleza usajili wa gari lake. Amekuwa akisubiri 
katika foleni kwa muda mrefu. Ofisa anayehusika anafanya kazi polepole 
sana na mara nyingi alionekana akiacha meza yake na kuzungumza na 
wafanyakazi wenzake kuhusu matukio ya hivi karibuni ya mpira na 
burudani. Ilipofika zamu yake alilalamikia ucheleweshaji wa huduma 
kutoka kwa yule ofisa. Ofisa huyo alimkatisha na kumwambia badala ya 
kushukuru kwa kuhudumiwa analaumu “Mimi nakusaidia, kwa hiyo 
usilalamike” alisema.

Je, Ofisa huyo amefanya kilicho sahihi?
Je, Zawadi afanye nini?
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3.5  Kuepuka Rushwa kwa: 

Kutotumia ushawishi usiofaa au kuchukua marupurupu
yasiyostahili, iwe moja kwa moja au vinginevyo kwa kuomba, 
kutoa au kupokea rushwa/hongo.

3.6  Kutodanganya au kutoa taarifa za uongo kwa madhumuni
ya kujipatia manufaa binafsi yasiyostahili.

Maadili ya Msingi 2
Uaminifu maana yake ni kutunza na 
kutumia ipasavyo amana uliyopewa na 

Kutambuliwa kutokana na matendo kwa: 

Kanuni ya 5:
Kuwa mwadilifu

Kutoa Hongo
Masanja alikuwa na haraka ya
kuwahi katika usaili muhimu. 
Alipitiliza kwenye taa nyekundu za 
barabarani, na afisa wa polisi wa 
usalama barabarani 
alimsimamisha. Ofisa huyo wa 
polisi alimwambia Masanja lazima 
aende katika kituo cha Polisi ili 
akalipe faini. Masanja alijua 
kwamba kufanya hivyo 
kungemchelewesha zaidi na hivyo 
alimpa polisi wa usalama 
barabarani fedha kidogo ili 
amwachie.

Je, Masanja amefanya kilicho 
sahihi?
Je, Ofisa wa polisi wa usalama 
barabarani afanye nini?

Maadili ya Msingi 3
Kutimiza wajibu maana yake

Kufanya na kukamilisha jambo
unalotarajiwa kutenda kwa:

Kanuni ya 7:
Kuwajibika kwa Umma

Kanuni ya 6:
Utii kwa Serikali

Kanuni ya 8:
Kuheshimu sheria

Kudai malipo ya baada ya
saa za kazi ya uongo
Dotto ni mfanyakazi wa
Masjala mwenye familia
kubwa na anahitaji fedha za
kulipia ada za shule. Mara 
kwa mara huwasilisha fomu
za madai ya malipo ya
kufanya kazi baada ya saa za
kazi. Hata hivyo mara nyingi
jioni hukutwa na mtumishi
mwenzake Tumaini, akiwa
amelala fofofo mezani.

Je, Dotto amefanya kilicho 
sahihi?
Je, Tumaini afanya nini?
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Ni rahisi sana kuelewa Kanuni za Maadili kama utakumbuka 
Maadili ya Msingi ya - Kuzingatia taaluma, kuwa mwaminifu 
na kuwa mwajibikaji. Ufafanuzi huu unaeleza ni kanuni gani za 
maadili zilizo chini ya maadili haya ya msingi.

Watumishi wa Umma wanaozingatia taaluma zao hutoa huduma 
za viwango vya juu kwa:

• Kutoa huduma bora
• Kufanya kazi kwa bidii
• Kutokuwa na upendeleo wakati wa kuhudumia watu
• Kutumia taarifa rasmi za kikazi ipasavyo

Upendeleo wa ndugu katika ajira na matumizi mabaya ya
madaraka
Pesambili anafanya kazi katika Idara ya Ununuzi wa Vifaa.Mara nyingi
anavujisha taarifa za siri za zabuni kwa makampuni yanayomilikiwa na
ndugu zake wa karibu. Matokeo yake ni kwamba, mara nyingi
wanaomba zabuni kwa gharama au makadirio ya chini na kupewa
Kazi. Siku moja mtumishi mwenzake alimsikia Pesambili akijadili
taarifa za siri za zabuni na kaka yake.

Je, Pesambili amefanya kilicho sahihi?
Je, Mtumishi mwenzake afanye nini?

3.2  Kuzingatia majukumu ya kazi ya mtumishi wa ngazi ya chini
au majukumu rasmi wakati wa kutoa maelekezo;

3.3 Kuepuka kutumia wadhifa uliokuwa nao zamani kushawishi
kupendelewa, kupata manufaa usiyostahili au kupewa upendeleo
kutoka vyombo vya umma baada ya kuacha utumishi wa umma;

3.4 Zingatia suala la zawadi kwa:

3.4.1  Kutoomba zawadi;

3.4.2  Kutotoa zawadi;

3.4.3  Kutopokea zawadi zaidi ya vitu vidogo vya Ofisi kama vile 
kalamu na kalenda.

Kutoa huduma bora maana yake ni kufanya kazi kwa
uwezo wako.

Kufanya kazi kwa uadilifu ni kufanya kazi vizuri na kwa
bidii.

Kutoa huduma bila upendeleo maana yake ni kutoa
huduma sawa kwa wote.

Matumizi sahihi ya taarifa maana yake ni kutumia taarifa
za kazi ipasavyo na kuwa makini na nyaraka na

kumbukumbu za siri.
Iwapo huna uhakika kama zawadi unayopewa inaruhusiwa, ni
wajibu wako kuwasiliana na Mkuu wako wa kazi au Ofisi ya
Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Mtumishi wa Umma aliye mkweli hujenga uaminifu katika
matendo yake yote kwa:

• Kufanya kazi kwa uadilifu.

Zawadi
Wakati wa Krismas, Makelele hupokea aina mbalimbali za shajara
na kalenda kutoka kwa wateja. Aidha alipokea zawadi ya simu
mpya ya mkononi. Mkurugenzi huwatahadharisha watumishi
wasipokee zawadi zaidi ya viandikia vya kawaida vya ofisi. 
Mkurugenzi alimuona Makelele akiitumia simu mpya aliyopewa.

Je, Makelele amefanya kilicho sahihi?
Je, Mkurugenzi afanye nini?

Uadilifu maana yake ni kutimiza ahadi ulizozitoa na
daima kutimiza majukumu yako kama Mtumishi wa

Umma.
11
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Maadili ya Msingi 2: Kuwa Mwaminifu

Kanuni ya Kufanya kazi kwa Uadilifu
[Kipengele cha 6 cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma]

Mtumishi wa Umma anayetimiza wajibu wake anachukua
dhamana ya matendo na maamuzi yake kwa:

• Kuwa mtiifu kwa Serikali; 
• Kuwajibika kwa Umma; na
• Kuheshimu na kutii sheria za nchi.

Utii maana yake ni kuthamini na kuonyesha 
unyenyekevu kwa nchi yako, mwajiri wako, watumishi 

wenzako na raia wenzako.

Uwajibikaji maana yake ni kuchukua dhamana ya 
matendo yako kwa yale uliyoyatenda ipasavyo au yale 

ambayo hukuyatenda ipasavyo.

Heshima ni kuthamini haki na hadhi ya watu wengine.

Kufanya kazi kwa uadilifu kwa mtumishi wa Umma kuna maana
gani?
1.  Kulinda rasilimali za umma kwa:
1.1  Kulinda fedha za umma, muda, vifaa na mali;na
1.2  Kutumia fedha za umma, muda, vifaa mali na watumishi kwa
manufaa ya umma kama ilivyopangwa na Serikali.

Matumizi mabaya ya Rasilimali za Taifa
Matata ni Afisa Mwandamizi anayestahili gari la Serikali kwa matumizi 
ya kikazi tu. Matembezi, ambaye ni mhudumu, amemuona Matata 
mwisho wa wiki akisafirisha madumu ya maji kwa kutumia gari la ofisi.

Je, Matata amefanya kilicho sahihi?  
Je, Matembezi afanye nini?

7.  Mambo yanayofaa na yasiyofaa kutenda

Je Maadili ya msingi na Kanuni za Maadili pamoja na 
maelekezo maalumu yanayotolewa yananiwezesha kufanya 
yaliyo sahihi?

Ili kurahisisha kuelewa namna ya kufanya kilicho sahihi, 
maadili ya msingi na kanuni za maadili husaidiwa na maelekezo 
mahususi ya mambo unayotakiwa kuyafanya na unayokatazwa 
kuyafanya. Maelezo haya yanajulikana kama: Mambo 
yanayofaa na yasiyofaa kutenda. 

Kanuni za  maadili ya Utumishi wa Umma haziwezi kuorodhesha 
mambo yote yanayofaa na yasiofaa kutenda hivyo 
yameorodheshwa yale machache ambayo ni ya muhimu sana.
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2. Epuka migongano ya maslahi binafsi kwa:

2.1 Kutangaza mali na maslahi binafsi, za mke au mume na au 
mtoto wakati unapotakiwa kufanya hivyo na mamlaka
yaliyoidhinishwa;

2.2  Kutowakilisha chombo chochote mbele ya Serikali baada ya
kuacha utumishi wa umma kwa masuala uliyokuwa
ukiyashughulikia wakati ulipokuwa mtumishi wa umma kwa muda
usiopungua miaka miwili.

3. Kuepuka kutumia vibaya madaraka:

3.1  Kutumia madaraka bila kujali maslahi binafsi au maslahi
binafsi ya wengine, na kutumia madaraka ndani ya mipaka
iliyokubaliwa; 12



Je, utafanya nini unapokabiliwa na hali isiyoelezwa katika 
mambo yanayofaa na yasiyofaa kutenda?

Iwapo hali fulani haikufafanuliwa kwa ukamilifu kutoka kwenye 
Kanuni za Maadili  ya Utumishi wa Umma, ufafanuzi huu au 
kutoka  katika sheria na  kanuni za nchi yetu, mtumishi wa umma 
hana budi  kurejea kwenye maadili ya msingi na maadili ya 
utumishi wa umma kwa uamuzi sahihi.

Kumbuka kuwa kufanya kilicho sahihi ni kuzingatia
taaluma kuwa mwaminifu na kuwa mwajibikaji hata kama

hakuna sheria, kanuni au sera zitakazo kuongoza kwa
maelezo zaidi.

Kanuni ya Matumizi Sahihi ya Taarifa
[Kipengele cha 9 cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma]

Matumizi sahihi ya taarifa za kazi maana yake ni;

1. Utoaji wowote wa taarifa ya kazi hauna budi:

• Kupitia kwa Ofisa aliyeidhinishwa;
• Kuzingatia ukweli; na
• Kuheshimu usiri unaopaswa kuwepo.

Matumizi mazuri ya taarifa za siri
Sikujua ni Katibu Muhtasi. Binti yake anaomba kazi katika Ofisi hiyo
hiyo. Sikujua anachukua maswali ya Usaili na kumpa binti yake. 
Mkurugenzi wa Utawala na Utumishi amesikia tetesi kuwa Sikujua
amefanya hivyo.

Je, Sikujua amefanya kilicho sahihi?
Je, Mkurugenzi afanye nini?

Ni wajibu wa kila Mtumishi wa Umma kuelewa namna ya 
kuzingatia maadili ya msingi.

Ili kurahisisha uelewa, baadhi ya mambo yanayofaa na yasiyofaa
kutenda katika Utumishi wa Umma yamefafanuliwa  kwa kutumia 
mifano. 

Hata hivyo kama kuna jambo ambalo hutalielewa unaweza 
kupata ushauri kutoka Ofisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma. 
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Kanuni ya Kutoa huduma bila Upendeleo
[Kipengele cha 5 cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma]

Maadili ya Msingi 1: Kuzingatia Taaluma

Kudhamiria kutoa huduma bora maana yake ni:

1. Kuelewa, kufuata na kuheshimu maadili kama yalivyo kwenye 
kanuni za maadili ya utendaji katika Utumishi wa Umma.

2. Kuweka viwango vya juu kabisa na kujitathmini na kuwatathmini
wengine kwa mujibu wa viwango hivi.

3. Kuendelea kuboresha viwango vya huduma mara kwa mara kwa:

• Ubunifu; 
• Uvumbuzi; na
• Kuimarisha maarifa na stadi.

4. Kuonyesha mfano bora wa Utumishi wa Umma kwa:

• Kuvaa mavazi yanayostahili; 
• Kuepuka matumizi ya madawa ya kulevya na ulevi; 
• Kuepuka kushirikiana na watu wenye tabia mbaya; 
• Kuepuka tabia mbaya; na
• Kutunza afya na usafi binafsi.

Kutambua  na kutuza utendaji bora
Songambele ana bidii ya kuboresha stadi zake za kazi. Mara nyingi 
anafanya kazi nzuri na kumaliza kazi alizopewa kwa wakati. Meneja 
wake haonyeshi kupongeza juhudi zake nzuri. Songambele anaanza 
kuhisi kukatishwa tamaa. 

Je, Meneja anamtendea haki Songambele?
Songambele afanye nini?

1. Kuheshimu haki za mtumishi wa umma na mwananchi
mwingine yeyote, kuwa mwanachama na kupigia kura chama
chochote ukipendacho.

2. Kushiriki katika shughuli za kisiasa ilimradi usionyeshe
upendeleo upande wowote na kuzingatia msimamo wa utumishi
wa umma.

Kanuni ya Kutoa huduma bora 
[Kipengele cha pili cha Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Umma]

Kushiriki katika shughuli za kisiasa wakati wa kazi au mahali pakazi
Sikitu na Majuto ni watumishi wa umma, wanasikia habari za mkutano
wa kisiasa utakaofanyika mchana. Badala ya kuendelea kufanya kazi, 
Sikitu anaondoka kazini na kwenda kuhudhuria mkutano. Kabla ya
kuondoka anamtaka Majuto aende nae kwenye mkutano huo.

Je, Sikitu anafanya kinachofaa? 
Je, Majuto afanye nini?

3.  Kuepuka kutumia wadhifa wako kama mtumishi wa umma
kuwasiliana na wawakilishi wa kisiasa ili kujinasua kutokana na
mgogoro wako binafsi na serikali, au kuendeleza maslahi yako
binafsi kwa gharama za Serikali. 

4.  Kuheshimu haki za mtumishi wa umma na mwananchi yeyote
katika kuabudu dini anayopenda ilimradi dini hiyo haikiuki sheria
na haiathiri msimamo wa utumishi wa umma wa kutokuwa na
dini na haiingiliani na majukumu rasmi ya kazi.

Kuendeleza maslahi yako binafsi kwa gharama za Serikali
Mwakambaya ni Ofisa Ugavi aliye chini ya uchunguzi kutokana na
tuhuma za rushwa. Kwa kutumia mtandao wa marafiki wanasiasa
aliokuwa nao kwa miaka mingi, anajaribu kuwashawishi maofisa
Upelelezi kusimamisha uchunguzi wao katika shughuli zake.

Je, Mwakambaya  anafanya kilicho sahihi?
Je, wapelelezi wafanye nini? 17 14



Matumizi ya Lugha chafu
Pili ana mimba pevu. Amekaa kwa 
muda wa saa mbili katika foleni bila 
ya kupata huduma. Kila muuguzi 
anapompitia karibu Pili huomba 
huduma kwa unyenyekevu, 
“Tafadhali muuguzi, nadhani 
nakaribia kujifungua!” “Kwa hiyo, 
nifanyeje, si tatizo langu” Muuguzi 
anajibu.
Je, Muuguzi anafanya kilicho 
sahihi?
Je, Pili afanye nini?

Kulewa baada ya saa za kazi
Chembele ni Afisa Mwandamizi katika Utumishi Umma. Anapenda pombe
na mara nyingi anatoka baa na wanawake tofauti tofauti akiwa amelewa. 
Watumishi wenzake wanakerwa sana na mfano anaoonyesha kama
kiongozi katika Utumishi wa Umma.

Je, Chembele anafanya kilicho sahihi?
Je, watumishi wenzake wafanye nini?

5. Kuhimiza utendaji kazi 
wa pamoja kwa:

• Kuwa na mawasiliano
sahihi; 

• Kujiheshimu na
kuwaheshimu
wengine;

• Usimamizi mzuri na
ushauri; 

• Kuzawadia na 
kuadhibu pale 
inapopasa; na 

• Utunzaji  wa taarifa 
binafsi za watumishi 
kwa siri.

Kudumisha viwango vya juu vya utendaji
Sara ni Mwalimu. Wakati wa saa za kazi haonyeshi bidii kazini na
hafundishi ipasavyo. Sara anawaambia wanafunzi wake kuwa iwapo
wanataka kufaulu mitihani yao wanahitaji saa za ziada za masomo. 
Baadhi ya wanafunzi wanahudhuria masomo ya ziada ya Sara baada ya
kuomba fedha kutoka kwa wazazi wao.

Je, Sara amefanya kilicho sahihi?
Je, wazazi wafanye nini?

3.  Kukamilisha majukumu kwa wakati; 
4.  Kuwa tayari kufanya kazi mahali popote; na
5.  Kuwahi kazini. Kupoteza wakati na kutotimiza

majukumu
Chaurembo anashauku kubwa ya
kuhudhuria sherehe za harusi mwisho
wa wiki na hajali kazi aliyopewa. Kazi
hiyo ni lazima ikamilike mwisho wa
siku. Msimamizi anakwenda
kuhudhuria mkutano na hakurudi tena
mpaka saa kumi jioni, alipokuta kazi
haijafanywa na Chaurembo hayupo.

Je, Chaurembo anafanya kilicho
sahihi?
Je, Msimamizi afanye nini?
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Kanuni ya Bidii ya Kazi
[Kipengele cha 4 cha Kanuni ya Madili ya Utumishi wa Umma]

Kuwa na bidii ya kazi maana yake ni:

1. Kuwa na viwango vya juu kabisa vya nidhamu katika utendaji 
kazi;
2.  Kujitolea kutoa huduma kwa moyo kwa unaowahudumia; 
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